น้องใหม่ขอแนะนำตัวพร้อมขอคำแนะนำคร้าๆ^^

Phing's picture
24
สวัสดีทุกคนฮ่ะๆ ช่วยตัดสินใจหน่อยนะค่ะW
พอดีกำลังจาซึ้อmacbook แต่ไม่รุควรซื้อตัวขาวหรือโปร ดีอ่ะ
คือว่า..ไม่ได้เรียนกราฟฟิกอ่ะนะO^O และการใช้งานก้อทั่วๆไปไม่ได้เน้นหนักอะำไรมากนัก
แค่สนใจและอยากเรีียนรู้อะไรใหม่ๆๆ
รวมทั้งชอบความเป็นแม็คด้วยๆๆ(ขอเป็นหนึ่งในสมาชิกรักแม็ค^^)
ก้อตอนนี้ราคามันต่างกันไ่ม่มากอ่ะ แต่โดยส่วนตัวแล้วก้อชอบที่มันเป็นบอดี้สีขาวด้วยเลยตัิดสินใจไม่ถูกเลย
ตัวไหนดีคร้าๆๆๆๆๆ
แล้วที่ u-store มีคลิปแนะนำการใช้เหมือนที่comseven ลงให้หรือป่าว
ควรซื้อที่ร้านไหนดีค่ะ u-store หรือ comseven

อีกนิด ถ้าอยากเรียนรู้ทำกราฟฟิกบ้างจะเริ่มจากตรงไหนดีค่ะ อยากทำเป็นบ้างๆๆ??

Nu-eMMa's picture
1837
นับนุน

โปรค่ะ อิอิ ส่วนตัวนะค่ะ ด้านราคาไม่ต่างกันมาก และโปร เรื่องบอดี้ จะทนมากกว่า

และมันดูหรู ดี อิอิ แบร่..

sajiro's picture
1179
แล้วแต่ชอบด้วยแหละครับ

เห็นบางคนก็ไม่ชอบอลูมิเนียม แต่ทอปก็หนับหนุน MBP มากกว่านะครับ

ใช้ได้ยาวกว่าแล้วก็ขยับขยายไปทำงานอ่ืนๆได้เยอะเลยครับ

minemind's picture
3876
เซฟเงิน ปะป๊า ม่ะม๊า

ถ้าซื้อที่ ustore จะราคาถูกกว่านะครับ ส่วนต่างก็หลายพันอยู่
เราก็เอาเงินที่เป็นส่วนต่างนั้นเก็บไว้ หรือซื้อ accessary เพิ่มเติม ก็จะดีกว่านะ

ikok's picture
10285
ซื้อที่ไหนก็ได้ครับ

ถ้ายังเรียนอยู่ ต้องใช้เงินผู้ปกครองก็ซื้อตัวสีขาวก็ได้ครับ หรือถ้าตอนซื้อมีจังหวะพอดีกับที่เขาขายเครื่องมือหนึ่งที่เพิ่งตกรุ่นไป ก็น่าจะได้ราคาเดียวกัน ยิ้ม

แล้วจากนั้นทำงานหาเงินเองได้แล้ว ก็ค่อยเลือกรุ่นที่อยากได้ภายหลังดีกว่าครับ

ส่วนการทำกราฟฟิกนั้น ถ้าจะเริ่มต้น ไม่ยากครับ ดูงานเยอะ ๆ และหลีกเลี่ยงหนังสือเกี่ยวกับ "วิธีการใช้โปรแกรมแต่งภาพชั้นเซียน" หรืออะไรทำนองนี้เข้าไว้ครับ

กราฟฟิก เป็นเรื่องของการสื่อสาร ออกมาเป็นภาพหรืออื่น ๆ ให้คนเข้าใจในสิ่งที่เราต้องการจะสื่อในลักษณะที่ง่ายและน่าสนใจกว่าการพิมพ์เป็นตัวหนังสือ ไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมแพง ๆ หรือลูกเล่นมโหระทึก ก็ทำงานดี ๆ ออกมาได้ครับ ยิ้ม

งานกราฟฟิกมีหลายแขนง สามารถเริ่มต้นได้ในเว็บครับ ในชีวิตเราต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องพวกนี้อยู่เนือง ๆ อยู่แล้วทุกวัน ลองสังเกตสิ่งรอบ ๆ ตัวเราก็ได้ครับ

ปล. ยินดีต้อนรับนะครับ มีความสุข

nickoe's picture
4320
กรณีนี้

ผมมองว่าตัวสีขาวพอครับ
ถ้าไม่เน้นทำกราฟฟิกจริงจังแบบทำทั้งวันเป็นอาชีพ

ถ้าอยากเริ่มเรียนรู้ ก็ไม่ยากครับ ไม่ต้องเริ่มที่คอมก็ได้
มือเรานี่แหละ ขีดๆเขียนๆ เอาไว้เป็นพื้นฐาน
ดูงานเยอะๆ จากหนังสือหรือ internet ครับ

Phing's picture
24
^^ขอบคุณคร้า

^O^ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ
ไว้สงสัยจะมาถามอีกค่ะ

kindomhar's picture
187
ยินดีที่ได้รู้จักครับ MBP +1

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

MBP +1 งับ