DrNui's picture
32
ผมใช้วินโดวส์มาตลอด เริ่มมาตั้งแต่ version 3.1 นู่น... มั้ง? นานแล้ว จำไม่ได้ แล้วก็ใช้มาเรื่อย ๆ จนเป็น windows 7
ไม่เคยสนใจเรื่องแมคเลย ให้ตาย... เพราะคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว

แต่เมื่อต้นเดือนพฤษภาคม โทรศัพท์มือถือเดิมหมดสภาพ ... จึงไปเดินเซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ
เห็นเขาตั้งบูทขาย iPhone กับ BB อยู่ จึงแวะเข้าไปดู >>>
ไม่รู้ดูอย่างไร ไป ๆ มา ๆ ก็ถอย iPhone 3Gs กลับบ้าน ซะงั้น

กลับมาบ้านได้ไม่นาน เรียกได้ว่ายังไม่ถึงสัปดาห์ด้วยซ้ำ ยังทำความรู้จักกับน้องไอโฟนได้ไม่คุ้นเคยกันเลย
เจ้านายที่ตกงานเพราะมีการชุมนุมที่ราชประสงค์ แล้วไปเที่ยว USA ดันซื้อ iPad มาฝากซะอีก.... เฮ้อ?

ช่วงที่ใช้ iPad อยู่นั้น แรก ๆ ก็ถือไปถือมาด้วยความโก้เก๋
ต่อมาก็ใช้เป็น ebook reader แล้วต่อมาก็เริ่มใช้ในการทำงาน .... บันทึกไอเดีย แล้วก็เริ่มเอามาใช้พิมพ์งาน

ทำให้ผมสนใจ Mac มากขึ้น

วันหนึ่ง ผมไปที่ iStudio สาขา The Mall บางแค
ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปซื้อ wireless keyboard สำหรับมาพิมพ์งานกับ iPad
เพราะผมเขียนบทความส่งโรงพิมพ์เดือนละครั้ง เป็นการรับจ๊อบพิเศษ

ระหว่างที่คุย ๆ กับน้องพนักงานอยู่นั้น ก็ได้เห็นว่าอีกมุมหนึ่งของร้าน มีการแนะนำโปรแกรม และการใช้ Mac
จึงแวะเข้าไปลองฟัง

หลังจากวันนั้น ผมก็เริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับแมคมากขึ้น แน่นอนล่ะครับ ส่วนหนึ่งก็ได้มาจากเวบนี้นี่ล่ะ

ผมคิดมากอยู่เหมือนกันนะ เรื่องการทำความคุ้นเคยกับสิ่งที่ไม่คุ้นชิน
และสิ่งที่ไม่คุ้นชินนั้น ค่าตัวก็ออกจะสูง ซะเหลือเกิน เอามาใช้ทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ไม่เหมาะเป็นแน่

แต่อย่างไรก็ตาม >>> เมื่อสองวันก่อน ผมเดินเข้าไปที่ร้าน iStudio สาขา The Mall บางแค อีกครั้ง

"ผมมาซื้อ MacBook Pro รุ่นนี้ แต่เอา Core i7 ครับ"

ผมบอกพนักงานขาย พร้อมกับชี้ไปที่เจ้า MBP 15 นิ้วที่ตั้งโชว์อยู่บนโต๊ะ

หลังจากที่ถูกน้อง MBP ส่งกระแสไฟมาดูดมาเป็นการต้อนรับ Mac Mue Mai คนนี้ อยู่หลายครั้ง
หลังจากที่โอ้โลมลูบไล้เจ้า track pad อยู่หลายครั้ง มันก็ยังไม่ยอมอ่อนระทวย ยอมตามความปรารถนาของ Mac Mue Mai คนนี้ แต่โดยดีเลยสักครั้ง

ผมจึง... ขอเข้ามาร่ำเรียนวิทยายุทธ จากท่าน ๆ ทั้งหลายในที่นี้

ขอโปรดเมตตา สั่งสอนผู้น้อยด้วยเด้อ ครับ

ปล. วันนั้นผมซื้อ iWork กับ mouse ประหลาดมาด้วย 1 อัน
แต่ยังไม่ได้ซื้อ apple care เพราะกลัวเจ้านายเป็นลม ว่าซื้อโน้ตบุคอันเดียวราคาเป็นแสน แหะ ๆๆ

rsakchai's picture
396
ประวัติน่าสนใจมากครับ

เริ่มจาก ​iPhone มา iPad แล้วไปลงที่ Mac ซึ่งย้อนศรกับผมเลยครับ
แต่รับรองไม่ว่าจะเริ่มจากอะไร....สามสิ่งที่คุณมีอยู่ ณ ขณะนี้...จะสร้างความสุขทั้งเรื่องการงานและความบันเทิงให้คุณได้อย่างเต็มเปี่ยม...เหมือนที่ผมและสมาชิกหลายๆคนในเวปแมคมือใหม่นี้อย่างแน่นอน
ยินดีต้อนรับครับ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

minemind's picture
3876
กระเป๋าหนักมากพี่

ซื้อเสร็จ รู้สึกว่าตัวเบาบ้างมั้ยฮะ แจ่ม

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ผมเริ่มจากอะไรจำไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ ไม่ iPod ก็ iBook แล้วลามต่อมาเรื่อย ๆ มีความสุข ~

ยินดีด้วยกับเครื่องใหม่นะครับ

sajiro's picture
1179

ตอนแรกทอปก็งงว่าเมาส์ประหลาดคืออะไร ฮ่าๆ

Satoshi_Zousan's picture
78
ยินดีต้อนรับครับผม

อย่างที่พี่หมอว่าครับ ประวัติน่าสนใจมากๆ ออกแนวไฮโปรไฟล์ซะด้วย
ยังไงก็รีวิวมาให้พวกเราอ่านบ้างนะครับ

Mixmerize's picture
1480

อยากจะเล่าอะไรแบบนี้บ้างจัง หัวเราะร่วน แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
55+

โห อย่าเลยพี่ ที่ผมได้ยินมาก็เยอะมากแล้วนะ หัวเราะร่วน

rsakchai's picture
396
ผมยังจำวีรกรรมของมิกซ์ได้อยู่เลย

iMac Pro
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

Satoshi_Zousan's picture
78
iMac Pro !0-0!

อยากได้บ้างคับ เงินเงินเงิน

sajiro's picture
1179
อย่าเลยครับ

เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของพี่มิกเค้า มีความสุข

nickoe's picture
4320

ขอให้สนุกกับ mac นะครับ

ป.ล. ผมก็จำวีรกรรมของมิกได้นะ ฮาาาา
พอละชักจะออกทะเล เดี๋ยวกลายเป็นกระทู้เจ้ามิกไป