ทำไมเราถึงเปลียนมาใช้ MAC กันครับ เพือสิ่งใด

surasuk10@hotmail.com's picture
54
อ่ะ แน่นอน เพราะเหตุผลอะไรกันครับ??
ส่วนผม 1 อยากตัดต่อหนังโดยใช้ final cut pro
แล้วเพือนๆๆๆๆ ละ

minemind's picture
3876
หล่อขิงๆ

ถือ macbook ไปเรียนแล้ว หล่อ ฮะ

sajiro's picture
1179
Like ฮะ

ยิ้มปากกว้าง

keep_kim's picture
379
สวย

สวย ถูกใจคับ

เล่นแล้วไม่ค่อยเบื่อ แล้วก็ไม่มีไวรัส คับ

toffykapook's picture
248
รู้สึกว่า

สบายกว่า window เยอะเลยครับ

Ben's picture
247
เพราะ ..........

๑) โดนน้องพนักงานขายที่iBeat แซวว่า "พี่ใช้ PC มาตลอดชีวิต ไม่เบื่อมั่งหรือครับ?
พี่จะไม่ลองหาอะไรใหม่ๆให้กับชีวิตมั่งหรือครับ?"
๒) ชอบ design และคุณภาพของผลิตภัณฑ์ ครับ
๓) ชอบบริการที่ดี จ่ายมากกว่าเพื่อแลกกับบริการที่เอาใจใส่มากกว่า
ชอบมีคนมาเหลียวแล ไม่ชอบถูกทอดทิ้งครับ

Guitarpicking's picture
89
เบื่อ

เบื่อจอฟ้าคะ
เบื่อไวรัส
เบื่อที่ต้องฟอเมทบ่อยๆ

อีกอย่างน้องแมคเจ๋งคะ

teenbag's picture
100
เพราะมีร้านสำหรับไว้ถามเมื่อไ

เพราะมีร้านสำหรับไว้ถามเมื่อไม่เข้าใจดีกว่าpcที่มีแต่ร้านขายไม่มีบริการ.และมีการupvwrion..ตลอด

FolkTrance's picture
130
ทำงานแนว Developer ฝั่ง Mac

• ทำงานแนว Developer ฝั่ง Mac ครับมันจึงต้องใช้
  • ไม่เกี่ยวกับรูปลักษณ์ เพราะชอบ Performance มันมากกว่า
  • ชอบ MacOSX มากกว่า Window
  • พอใช้นาน จะเกิดการเปรียบเทียบกับฝั่ง PC ครับ (แต่ก็ใช้ทั้ง2 OS เลยบอกได้ว่าดีอย่างเสียอย่างจริงๆกับทั้ง 2 OS)
  • ชอบความแตกต่าง เพราะไม่มีเพ่ือนใช้ Mac เลย พอเจอเพื่อนก็เลยชอบถามว่ามันดียังไง (ปลื้มนิดๆได้โม้แล้วตู 55+)
    • มันเหมาะกับการทำงานจริงๆ วัยผมก็วัยทำงานแล้ว ไม่ใช่วัยเล่นเกมส์ก็เลยใช้ได้อย่างสบายใจ ผิดกับเพ่ือนผมที่ติดเกมส์ก็ชอบบอกว่า Mac มันเกมส์น้อยเลยไม่สนใจเลย (แม้จะบอกข้อดีก็เป็นเพียงสายลม หากลงเกมส์ที่เพื่อนผมต้องการไม่ได้)
bert's picture
64
อยากใช้อ่ะ

^ ^ ไม่มีเหตุผลครับ อยากใช้เฉยๆ เหอๆ

<
อันที่จริงชอบหลายอย่างครับ มั้งซอต์ฟแวร์ และทั้ง Hardware Design ตอนนั้นเรียนอยู่ ทำโปรเจคที่ต้องใช้ ก็เลยตัดสินใจซื้อ อีกอย่าง ผมว่ามันไม่จำเจ ครับ เบื่อวินโดว์ เบื่อลีนุกซ์ ก็สลับมาใช้แมก มีหลายๆอย่าง ใช้กันมันส์ดีครับ
>

ni2008_cpf's picture
82
จริงๆแล้ว

ณ ตอนนั้นพี่ตอบได้ว่ามันเป็นเรื่องของโชคชะตา...ไม่ได้ตั้งใจที่จะซื้อใช้ตั้งแต่แรก...เป้าหมายไม่ใช่ Mac(แถมความคิด Anti มันนิดๆเสียด้วย)แต่สำหรับคำตอบตอนนี้ของพี่...รู้สึกดีที่ได้เป็นเจ้าของมันจริงๆ ยิ้มปากกว้าง

rsakchai's picture
396
ไม่ผิดหวังเลยครับที่ได้มีโอกาสใช้ Mac

1.เริ่มจากเห็นคนข้างๆใช้......ถ้าไม่มีอคติหรือเป็นพวกองุ่นเปรี้ยว....แวบแรก.....เออ...สวยดีหวะ
2.พอเริ่มเปิดกว้างอยากรู้จัก...อยากรู้ว่า Mac ดียังไง......เราก็จะคำตอบจากผู้ใช้โดยที่เค้าไม่ต้องคิด...และรู้สึกทันทีเลยว่า.....น่าสนใจดีหนะ
3.พอได้เหตุผลที่เป็นเหตุผลที่แท้จริงว่า....ทำไม Mac ถึงราคาสูงกว่าอย่างอื่นที่เปิดราคาหน้าร้านทั่วๆไป....ผมยอมรับได้กับราคาค่าตัวที่สมเหตุสมผล
4.ถ้าผมจะเปลี่ยนมาใช้ Mac มันจะยากและวุ่นวายไปไหม....สำหรับผมคิดแค่ว่า....คนอื่นใช้เป็น...เราก็ต้องใช้เป็นได้นิ....กลัวทำไม...คนอื่นก็ไม่ได้คลอดออกมาแล้วถือ Mac ออกมาด้วยนี่
5.เมื่อได้เป็นเจ้าของ Mac........ไม่ผิดหวังเลยครับ

แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..

pippo's picture
2469
ไม่ได้เปลี่ยน...

เพราะผมหัดใช้คอมฯ เครื่องแรกก็ Mac Classic เลย (หน้าตาแบบในภาพ)

rsakchai's picture
396
นับถือ....นับถือ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

Ben's picture
247
เก่ามาก คร้าบ

ที่ออฟฟิศผม เครื่องMacที่เก่าสุด เก็บไว้ไม่ได้ใช้ ก็คือ Apple iMac G3/400

BusohSensen's picture
49
ของผม

เผอิญแอบชอบคนขายนะครับเลยต้องใช้

DrNui's picture
32
ผมไม่มีอะไรมาก >>>> แค่ถูกใจ

ผมไม่มีอะไรมาก >>>> แค่ถูกใจ ก็ซื้อมาใช้

ตอนนี้ ก็ใช้ทั้ง mac และ PC แล้วแต่อารมณ์ อ่ะครับ

boy88888's picture
215
เพราะ เจ้า iPhone ครับ

ผมอายุแค่ 15 เอง
ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไหร่ แทบจะไม่รู้ด้วยว่ามี Mac

ช่วงนั้น ซื้อ iPhone มาพอดี แล้วหาข้อมูลเกี่ยวกับ Apple ทั้งหลาย

ตอนแรกก็ไม่ไดสนใจอะไรมากมาย แต่พอได้เข้าไปสัมผัสใน iStudio

แล้วเกิดกิเลสขึ้นมาเลยครับ เหนแล้วติดใจมาก แล้วก็ศึกษาข้อมูลของมัน จนแบบว่า อยากได้มากๆๆ

เลยถอยมาตัวนึงครับ iMac 27" i5 ตอนนี้กำลังทำเกี่ยวกับพวก Graphic Design แต่ไม่มีคนสอนเลย

ศึกษาตามเว็บต่างๆ (ใครมีเว็บสอน หรืออะไร ช่วยบอกทีนะครับ)

ตอนนี้ อยากลองสร้างเว็บขึ้นมาอะคับ ใช้โปรแกรมอะไรดี อยากได้วิธีด้วยอะคับ

tendo's picture
13
ชอบ osx ครับ

ชอบ osx ครับ

tpanu's picture
24
มีบางคนว่า...

มีบางคนว่า... mac ไม่ดีต่างๆ นาๆ ผมเลยซ้ือใช้ให้ดูซะเลย (สะใจดีคับ)

และของเค้าก็ดีจิงๆ คิดว่าจะใช้ mac ต่อไปเลยละคับ ต่อให้มีไวรัสก็จะใช้อะ

surasuk10@hotmail.com's picture
54
มีหลายเหตุผลเปลียนมาเป็น MAC

ทุกคนทีนี้อาจจะมาจากหลายฯครอบครัว แต่เวลานี้เราอาจเรียกได้ว่าเราคือครอบครัวเดียวกัน คือ MAC