บอยครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ^^

skywalker's picture
92
สวัสดีทุกคนครับ ชื่อบอยครับ

ที่มา : จริงๆแวบไปแวบมาในเวบนี้นานสักครึ่งปีได้แล้วมั๊ง ป่วนไปป่วนมา แวบแวบออก แซวกระจาย แต่ไม่ได้มาแนะนำตัวในห้องนี้สักทีเพราะไม่มีเครื่อง MAC เพิ่งได้เครื่องเมื่อวันพุธที่ผ่านมา

อาชีพ : นักวิชาการอิสระ (การบริหารภาครัฐ),ช่างภาพอิสระ

รู้จัก MMM ได้ไง : Nu-Emma แนะนำครับ ต้องขอบคุณมากๆด้วยที่น้องเขาช่วยเหลือมาตลอด มีความสุข

ทำไมเลือก MAC : ทีแรกไม่คิดจะใช้ด้วย เพราะเห็นคนอื่นใช้แล้วมีปัญหากับการทำงานเอกสารร่วมกับ Ms office จึงเข้าเวบนี้แล้วศึกษาอยู่ประมาณครึ่งปี จึงรู้ว่ามันแก้ปัญหาได้ด้วยการใช้ 2 ระบบ (ผมใช้งานเอกสารกับ Ms offce ผ่าน Parallels Desktop) แล้วเครื่องเก่าผมมันเริ่มเสื่อม เกเร ไวรัสเยอะ เสียเวลานั่งแก้ บ้างก็ทำผมหน้าแตกกลางที่ประชุม -__-" เลยปลดระวางซะ หันมาใช้MAC โดยหวังว่าอาการติดไวรัส เครื่องแฮงค์ โปรแกรมค้าง ฯลฯ จะหมดไป การใช้งานก็ไม่ยาก เรียนรู้ได้เร็ว ผมซื้อวันพุธ วันพฤหัสหิ้วไปใช้สอนได้ทันที (แต่นั่งsetระบบอยู่ทั้งคืน ไม่ได้นอน 555)

ลักษณะการใช้งาน : เล่นเนต หาข้อมูล ทำเอกสารวิจัย งานสอน presentation ถ่ายภาพ

ทิ้งท้าย : ขอขอบคุณพี่ikok ผู้ก่อตั้งMMM และ น้องNu-Emma ที่ให้ความรู้และช่วยเหลืออย่างดี ขอบคุณสมาชิกMMM ทุกท่านที่เข้ามาโพสให้ความรู้ ยินดีที่ได้รู้จักและขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ปล.แล้วจะเข้ามาป่วนบ่อยๆ อิอิ มีความสุข

Nu-eMMa's picture
1837

ใครเค้าสอนกานฟรีๆ ที พี่บอยมาสอน เอ็มยังไม่ได้ ตังเลย

ไม่ได้ๆ ส้มตำ อร่อยๆจัดมาเลยย นะ ^0^

ขอให้สนุกกะกานใช้ Mac นะค่ะ ละเดี้ยวจะไป เยื่อมเครื่องบ่อยๆ

ปล. อย่า กดขี่ น้อง Mac มากหนัก ด้วยย อิอิ

92
^^

จัดมาคุณน้อง โทรบอกล่วงหน้าหน่อยเด้อ เดี๋ยวพาตะลอนกรุง อิอิ

sajiro's picture
1179
อ้้าว ยังไม่ได้แนะนำตัวหรอครับ

งั้นต้อง ยินดีที่ได้รู้จัก อีกที ยิ้ม

pippo's picture
2469
สวัสดีครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ถึงจะใช้ Windows ผ่าน Parallels Desktop ก็ไม่ใช่ว่าจะรอดจากไวรัสนะครับ ป้องกันไว้ด้วยก็ดีนะครับ มันแฝงตัวอยู่ใน Mac OS นี่แหล่ะครับ รอจังหวะเข้าจู่โจม Windows อยู่เหมือนกัน

92
ทำไง

ต้องทำยังไงดีอะครับ บางงานมันเลี่ยงที่จะโดนเสียบ(thumb drive) ไม่ได้อ่ะครับ แล้วนี่แหละตัวดีเลย คอมเก่าผมรวนก็เพราะต้องรับไฟล์จาก thumb drive ของคนหลายๆคนอะครับ

ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณคร๊าบบบ : )

pippo's picture
2469
ลองแบบนี้ครับ

• ใช้ตัวป้องกันไวรัสบน Mac OS ช่วยกรองและตรวจจับ ผมเคยใช้ ProtectMac AntiVirus (เสียเงิน) พอหมดอายุไปผมไม่ได้ต่ออายุ Windows ผมเอ๋อเลย ล่าสุดผมไปเจอตัวนี้เป็นของฟรี ชื่อ Sophos Anti-Virus สำหรับ Mac ติดตั้งเสร็จลอง Scan ดูก็เจอ Malware กับ Trojan 2-3 ตัว ตอนี้กำลังทดลองใช้ไปเรื่อยๆ ยังไม่พบปัญหาใดๆ นะครับ โหลดที่นี่ครับ : http://www.sophos.com/products/free-tools/free-mac-anti-virus/
  • ใช้ตัว Anti Virus บน Window ซึ่งผมว่าน่าจะป้องกันได้ตรงกว่า เพราะผู้ผลิตจะ Update ไวรัสตัวใหม่ๆ อยู่เสมอเพื่ออุดรูรั่ว ที่ทำงานผมเครื่องของฝ่ายบัญชี ใช้ Kaspersky Intrnet Security ทุกตัว ก็ตกประมาณปีละไม่ถึง 1000 บาท / เครื่อง แต่ปลอดภัยต่อข้อมูลและเครื่องครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ

1179
ถ้าเป็น Thumb Drive จากฝั่งวินโดว์

ถ้าพี่บอยไม่อะไรมากก็ไม่ต้องไปสนใจก็ได้ครับ

เพราะมันทำอะไรแมคของเราไม่ได้อยู่แล้ว มันแค่ค้างอยู่ในนั้นเฉยๆครับ ยิ้ม

ปล.ครั้งที่แล้วทอปก็เอาของตัวเองไปเสียบคอมที่ ม. ไวรัสเด้เต็มเลย ฮ่าๆ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

หัวเราะร่วน

92
ขอบคุณครับ

@คุณ pippo ขอบคุณครับ แล้วจะลองดูครับ
@ คุณsajiro น้องแมคผมคงต้องสำส่อนบ้างหละ ไม่งั้นงานคงไม่เดิน ลองดูๆกันไปครับ เดี๋ยวเจออะไรจะมารายงานอีกทีครับ อิอิ
@ คุณnikoe สวัสดีครับ เคยอ่านของคุณหลายกระทู้มีประโยชน์และเขียนได้ดีมากครับ ขอบคุณมากครับ มีความสุข

nickoe's picture
4320
อุ้้้ย

โดนพาดพิงด้วย
อาย เขิลลลล

92
555

แบร่..

1179
เอ่อะ

พี่บอยใช้คำไม่สุภาพ อี๋ หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
ทอป

ต้องเข้าใจนะ นักวิชาการ ก้ออย่างงี้แหละ อิอิ

ไม่อยากจะเผา คุยกันมาจะครบปีละ พี่บอย ชอบพูดแบบวิชาการสุดๆ ผมๆ ตลอดอ่ะ

ฟังทีไรเหมือนอยู่ที่ประชุม อิอิ

555 มาเผาๆ

92
เอิ่มม

หนูเอ็ม วิญญาณมดดำเข้าสิงหรือจ๊ะ แฉเอาๆ -__-"

Ben's picture
247
Welcome to MMM คร้าบ

หลานบอย มาคุยกันบ่อยๆนะครับ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับคุณบอยครับ

ยิ้ม ยินดีกับเครื่องใหม่ด้วยนะครับ