DarthMac ก้าวออกจากเงามืดครับ

DarthMac's picture
4
ผมขอมารายงานตัว หลังจากแอบซ่อนอยู่ในเงามืดมาจะสองเดือนแล้ว

ผมชื่อเถียว ส่วนชื่อล๊อกอินนี้มีที่มาจาก Darth Vader เป็นตัวร้ายจากเรื่อง StarWars ที่ผมชื่นชอบ เลยตั้งชื่อล๊อกอินว่า DarthMac ครับ

คติลักจำของผม...
ไม่ต้องเล่น..ให้สูง...อย่างใครเขา
จงเล่นเอา...เท่าที่เรา...จะเล่นไหว
ท่าที่เล่น..ไม่จำเป็น...ต้องเหมือนใคร
แค่เล่นไป..ให้ถึงฝัน...เท่านั้นพอ

เริ่มใช้ Mac ครั้งแรกเมื่อสองเดือนที่ผ่านมา
เนื่องจากผมอยากทำเวปด้วยตัวเอง พยายามศึกษาดูโปรแกรมสร้างเวปอื่นๆแล้วผมคงทำไม่สำเร็จแน่ มีเพื่อนแนะนำให้ลองโปรแกรม iWeb ดูแล้วเราน่าจะทำได้ เลยตัดสินใจซื้อ MacBook Pro 13" เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา

ความรู้เรื่อง it ผมแทบไม่มีเลย เดิมใช้ pc อยู่ก็งูๆปลาๆอยู่แล้ว พอมาใช้ Mac เลยเหมือนไปเกิดใหม่เลยครับ แต่ก็งมเอาจนกระทั้งทำเวปจนได้ออกมาระดับหนึ่ง
http://www.datepalmthai.com
แต่ยังมีปัญหาที่อยากแก้ไขและเพิ่มเติมอีกมาก จึงขอสมัครเป็นสมาชิกแมคมือใหม่ เพิ่อศึกษาหาความรู้และใช้แก้ปัญหาในการใช้งาน Mac ด้วยครับผม

รู้จักเวปแมคมือใหม่ ก็จากเพื่อนคนเดิมอีกนั่นแหละ (น่าแปลกที่เพื่อนคนนี้ไม่ได้ใช้และไม่มีแมคครับ)

อยากบอกว่า สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจออกจากเงามืดในเวปนี้ ก็เพราะความรู้สึกแบบเดียวกันกับเจ้าของกระทู้นี้
http://www.macmuemai.com/forum/topic/2536
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ และสังคมดี-ดี แห่งการแบ่งปัน ใว้ณ.โอกาสนี้ด้วยครับผม

INNOVATION's picture
343
ยินดีที่รู้จักกครับบบ ..

ยินดีที่รู้จักกครับบบ ..

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

เว็บน่ารักดีค่ะ สวนน่าเที่ยวจัง เลยยย.. ขี่ม้าๆๆๆ ^0^

เอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ เป่นคำที่น่ารัก นะค่ะ

minemind's picture
3876
น่าปลื้มใจแทน พี่ก๊อกฮะ

น่าปลื้มใจแทน พี่ก๊อกฮะ

skywalker's picture
92
welcome

ยินดีต้อนรับ ท่านลอร์ด 555 แบร่..

sajiro's picture
1179
ยินดีๆที่ได้รู้จัก

ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

ติดขัดอะไรลองหาอ่านที่ mac101 ได้ก่อนเลยนะครับ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ยิ้ม มีอะไรก็ถามมาในฟอรั่มนะครับ มีเพื่อนสมาชิกใจดีช่วยตอบอยู่เต็มเลย ^o^/ ~

Epsilon's picture
169
ยินดีคับ

ชื่อ Log in เท่ห์ถูกใจจิงๆ ครับ แจ่ม

4
โอ้โห..

ขอบคุณครับที่ต้อนรับอย่างอบอุ่น ไม่คาดคิดครับว่าจะมีเพื่อนสมาชิกให้การต้อนรับขนาดนี้
ปรกติเป็นน้องใหม่ที่เวปไหน ถ้าไม่ได้ลงท้ายด้วย คะ ค่ะ จะมาแนะนำตัวก็แนะนำไป เค้าจะเฉยๆกันครับ
ขอบคุณครับสำหรับมิตรภาพ อย่างดีใจเลยครับผม หัวเราะร่วน

pippo's picture
2469
ยินดีด้วยคนครับ

คุณเถียว ชื่อนี้เป็นภาษาอะไร และแปลว่าอะไรอ่ะครับ ? มีที่มาที่ไปไม๊ครับ อยากรู้จังครับ สงสัย?

4
เป็นชื่อภาษาจีน

เป็นชื่อภาษาจีน ก๋งเป็นคนตั้งให้ เต็มๆชื่อ ตงเถียว แปลว่าเสาเอกครับ
ผมเอาตัวหนังสือจีนตัวเถียวไปเปิดพจนานุกรมจีนดู
เฉพาะตัวนี้ตัวเดียวมีความหมายว่า จ้าวแห่งไม้ ครับผม ตอนเด็กไม่ค่อยประทับใจชื่อนี้เท่าไร
เพราะเพี่อนๆและคนที่ได้ยินครั้งแรกมักจะเรียกต่อไม่ถูก บ้างเรียกเฉียว เขียว เหมียว ...เสียวก็มีครับ
แต่พอโตๆขึ้นกลับรู้สึกภูมิใจกับชื่อนี้มากๆครับ และจะระลึกถึงก๋งเสมอ
เมื่อเวลามีคนถามยำ้ว่า ชื่ออะไรนะ แปลว่าอะไร ยิ้ม
เป็นลูกชายคนเดียวครับผม อาย

pippo's picture
2469
โอ้ว...ขอบคุณครับ

เป็นผม ก็คงภูมิใจนะครับ ความหมายดีจังครับ

1837
พี่เถียว...

นู๋อยากขี่ม้าตัวสีขาวๆๆ น่ารักกกจังเลยยย อ่ะ ^0^

nickoe's picture
4320
สงสัย

อยากเป็นอัศวิน
ฮาาาาา

1837
อ่า...

ม้ามันเท่...นิน่าาา ขอสักครั้งในชีวิต เถอะ ^0^

4
ง่า...ตัวขาวยังขี่ไม่ได้ครับ

กำลังจับไปฝึกรับคำสั่งอยู่ ยังไม่ถึงขั้นใส่เหล็กปากบังเหียน และติดอานเลยครับ

INNOVATION's picture
343
งั้นน้องเอ็ม ซ้อมขี่แถวพัทยา

งั้นน้องเอ็ม ซ้อมขี่แถวพัทยา ไปก่อนนะ รอมัน โต้ มัน โต แล้วค่อยไป ขี่ เนอะ ๆๆๆ

1837
จ้ะ

ได้ มีความสุข

Ben's picture
247
มาช้าไปนิดนึงครับ

ยินดีต้อนรับนะครับคุณเถียว
ขอให้สนุกกับแมคนะครับ