มีใครพอรู้ว่าโปรแกรมที่ใช้คำนวณแสงในระบบไฟฟ้าไหมครับ

sakorn's picture
8
มีใครพอรู้ว่าโปรแกรมที่ใช้คำนวณแสงในระบบไฟฟ้าไหมครับ เหมือนโปรแกรม Dialux ใช้ในWindows นะครับ
ผมเปลี่ยนมาใช้Macbook pro เลยไมารู้ว่าจะใช้โปรแกรมไหนแทนDialux ได้บ้าง หรือใครมีจะกรุณาส่งมาให้
ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ sakorn.wongsa แอท gmail.com or sakorn.ksme7 แอท hotmail.com

nickoe's picture
4320
google

แล้วก็ยังไม่เจอตัวไหนเลยครับ
คงต้องใช้ใน windows ไปก่อนครับ

ป.ล. ผม edit email ให้นะครับ
ไม่งั้นโดน spam ดึงไปแน่ๆ

tpanu's picture
24
โปรแกรมเฉพาะทาง....

ผมว่าโปรแกรมเฉพาะทางอย่างนี้หายากนะครับ
อาจจะต้องลองหาในลักษณะโปรแกรมแบบ open source ในงานวิจัยดูนะครับ

หรือถ้ารู้สมการก็ ใช้ scilab เขียนแล้วจำลองผลการคำนวนออกมาดูครับ
น่าจะโอกว่า แต่ใช้เวลาหน่อยครับ อิอิ

ผมก็ใช้งานเฉพาะทางครับ มีอะไรแชร์กันได้ก็คุยผ่าน birdpowers[at]aol.com ทาง iChat ก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

sakorn's picture
8
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

Booy's picture
61
Plexim Plecs

Plexim Plecs Standalone

ประมาณนี้ได้หรือป่าวครับ แต่เป็น Share Ware น่ะครับ