สอบถาม เรื่องการใช้ ext. HD ค่ะ

getji's picture
2
พอดีซื้อ ext. HD มาตัวนึงค่ะ ตัวแรกในชีวิต แล้วพอตั้งค่า (แบบมั่วๆ) ใน mac แล้ว เปิดใช้ใน mac ได้ปกติ แต่ใช้ใน window ไม่ได้ค่ะ เลยมาหาข้อมูลใน mmm ดู ก้อได้ความรู้มาว่าต้องแบ่ง patition จึงแบ่งตาม

ที่อยากรู้คือ แต่ละ patition ต้องใช้งานยังไงบ้างค่ะ เราสามารถโอนถ่ายข้อมูลได้ทุก patition เลยหรือไม่ แล้ว patition ของ tome machine มีไว้สำหรับทำอะไร ใช้งานยังไงค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

AttachmentSize
Screen_shot_2011-04-11_at_11.04.03_AM.png114.61 KB
Screen_shot_2011-04-11_at_11.02.35_AM.png114.28 KB
Screen_shot_2011-04-11_at_11.02.43_AM.png110.07 KB
nickoe's picture
4320
อืม

เรื่องของชนิด partition ผมตอบไว้ที่นี่แล้วนะครับ ไม่ขอพูดอีก
http://www.macmuemai.com/forum/topic/5818
สะดวกใช้แบบไหนก็เลือกเอาครับ

แต่ partition ไหนที่จะใช้เป็น time machine ให้เลือกเป็น
mac journal เท่านั้นนะครับ

minemind's picture
3876
ext กัน time machine

time machine สามารถ set ได้ทุก format ครับ

แต่ถ้าเป็น partition ที่เป็น mac journal จะสามารถใช้ repair disk ได้

ikok's picture
10285
ตอบให้อีกทีครับ :)

Mac TM - สำหรับ Time Machine backup เท่านั้น ปรกติเราจะไม่เอาไฟล์งานหรืออื่น ๆ ใส่เข้าไปในนี้ครับ สำหรับให้ Time Machine ทำ backup อย่างเดียว

Mac Only - สำหรับไฟล์งานหรืออื่น ๆ ที่ต้องการเก็บแยกต่างหากครับ จะเป็นอีก backup นึงก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ผมเอาไว้เก็บไฟล์งาน หรือไฟล์ที่ไม่จำเป็นว่าต้องอยู่ในเครื่อง หรือเป็นไฟล์งานที่จะต้องเอาไปทำต่อบน mac เครื่องอื่นครับ

FAT32 - ไฟล์งานหรืออื่น ๆ ที่ต้องการนำไปแชร์กับเครื่อง Windows PC ครับ จริงอยู่ว่าเดี๋ยวนี้ตัว Thumb drive มีขนาดใหญ่มากแล้ว แต่ก็มีเอาไว้ในกรณีขาดเหลือจากตรงนั้นครับ