จะไปซื้อแล้วค่ะ มีคำถาม 3 ข้อใหญ่ๆ 1. การย้าย email 2. การลง vmware 3. ร้านที่ควรไปซื้อ

indemand's picture
41
กำลังจะไปซื้อ MBW 13.3" แล้วจ้า มีเรื่องซีเรียส แค่สองเรื่อง คือเรื่อง transfer email เข้า MBW และ ลง vmware เพราะไงๆ ต้องยอมรับว่าเราทำงานบน ms office แน่นอน
คำถามคือ
1. ย้าย email จาก outlook express เข้า โปรแกรม email ของ OSX ยังไงอ่ะคะ ทำได้หรือเปล่า ถ้าได้มีขั้นตอนที่ post ไว้บนเว็ปไหมคะ
2. โปรแกรม email ของ OSX snow leopard มีชื่อว่าอะไร
3. แห่ะๆ งงตึ้บ

และคงจะต้องมีคำถามเรื่อง VMware ตามมา เพราะจะทำเองทั้งหมดค่ะ (ลง windows เพื่อใช้ ms-office ผ่าน VMware
4. ถ้ามี link สอนขั้นตอน เอาเริ่มตั้งแต่ download vmware ล่าสุดได้ที่ไหนเลยอ่ะคะ จนกระทั่งจบสิ้นกระบวนความแบบว่า ใช้ทำงานได้เลย
5. windows2007 รันบน mac ได้ยังคะ

รอคำตอบนะคะทุกท่าน ก่อนไปซื้อบ่ายแก่ๆ ( 16-17 น. ) ของวันนี้
6. ท่านๆ ซื้อที่ไหนกันคะ หนึ่งว่าจะไปซื้อ istudio ที่ gateway siam(มีคนการันตีว่า copperwired ถือเป้นตัวแทนที่ดูแลค่อนข้างดี จริงหรือไม่จริงอย่างไร ยิงมาโลดจ่ะ)

Cybernet's picture
399
ขอตอบเป็นข้อๆไปนะครับ

1. ย้าย mail จาก outlook เข้า mail ของ OS X นี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมใช้โปรแกรม ​mail ที่มากับเครื่องใน OS X สามารถ import mail จาก @hotmail เข้ามาได้เลยครับ
  2. ชื่อโปรแกรม mail ครับ
  3. งงๆ ก็ลองถามดูครับ หลายๆท่านผมถือว่าเป็นเซียน ​mac เลยครับ (หรือถ้ายังไม่มีใครตอบ คุณก๊อกมักจะไปค้นมาให้ครับ- ขอบคุณคุณก๊อกไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)
    4-6 ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่หมายถึง windows 7 หรือเปล่าครับ windows 2007 ไม่เคยได้ยินนะครับ
41
ย๊ากส์ windows 7 ค่ะ

ย๊ากส์ windows 7 ค่ะ เขียนผิดแห่ะๆ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยได้ไหมคะ คุณก๊อก

41
มารอความเห็นค่ะ เรื่อง

มารอความเห็นค่ะ เรื่อง serious สุดๆ คือย้าย email นี่หล่ะค่ะ จาก outlook express มาลง mail.app ของ macbook

ถ้าทำได้จะได้รีบไปซื้อ mac มาทำให้เสร็จๆ ไป ถ้าไม่ได้ ขอหาทางอื่นดูก่อน

pippo's picture
2469
ไหนๆ..

จะลง VMWare เพื่อใช้ Window อยู่แล้วก็ใช้ Outlook ต่อก็ได้นี่ครับ

แล้วค่อยๆ ศึกษาและทดลองใช้โปรแกรม Mail ของ Mac ควบคู่กันไป ก่อนย้ายทั้งหมด (จะได้ไม่หงุดหงิด)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1.ย้าย email จาก outlook express เข้า โปรแกรม email ของ OSX ยังไงอ่ะคะ ทำได้หรือเปล่า ถ้าได้มีขั้นตอนที่ post ไว้บนเว็ปไหมคะ

บน outlook น่าจะมีคำสั่ง export อยู่ครับ ถ้าเป็นผม ผมจะ export ออกมาทุกแบบที่เขามี (ไม่นับทำ backup เผื่อไว้กันพลาดอีกหนึ่งชุด) แล้วจากนั้นค่อย ๆ ลอง import ไฟล์ที่เราทำจาก outlook express เข้าไปใน mail บน os x ครับ แล้วเลือกเอาจากไฟล์ที่ import เข้า mail แล้วให้ผลลัพท์ดีที่สุดครับ

เหตุผลเพราะแต่ละโปรแกรมมีการจัดการเมล์ไม่เหมือนกัน เลยบอกแน่นอนไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่าวิธีไหน

โดยรวมน่าจะทำ export - import ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ให้ลองหลาย ๆ แบบเพื่อดูว่าการ export - import แบบไหนให้ผลดีที่สุด

เดี๋ยวกลับบ้านจะลองช่วยค้นคำตอบเพิ่มเติมมาให้นะครับ

2.โปรแกรม email ของ OSX snow leopard มีชื่อว่าอะไร

ชื่อว่า mail ครับ
วิธีใช้คร่าว ๆ เหมือน outlook express ครับ
ดูการใช้งาน mail app เพิ่มได้ที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/148

3.แห่ะๆ งงตึ้บ

งงด้วยครับ แบร่..

minemind's picture
3876
จขกท เป็นคนที่รอบคอบมาก

จขกท เป็นคนที่รอบคอบมาก ผมเห็นถามละเอียดยิบเลยฮะ

มาปู่เสื่อขอติดตามอ่านด้วยคนฮะ เพื่อนผมมันก็ถามเหมือนกัน ไม่รู้จาตอบมันยังไง ฮ่าๆ

41
ขอบคุณ ค่า คุณ ikok

ขอบคุณ ค่า คุณ ikok และทุกท่าน คุณ minemind ด้วยนะคะ จำเป็นต้องรอบคอบค่ะ เพราะเราจะรีดใช้ทุกความสามารถ หรือ สิ่งที่เรายังไม่รู้กับเจ้า mac เนี่ยค่ะ ซื้อมาแล้วจะได้ไม่บ่นมาก ประมาณว่ายอมรับสภาพ55

ป.ล. วันนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อง่ะ กุกกักนิดหน่อย เรื่องตารางเวลาอ่ะค่ะ
ยังไงก็ยังรอผู้รู้ให้ความกจะจ่างเพิ่มเติมนะคะ

10285
ตอบเพิ่มครับ

และคงจะต้องมีคำถามเรื่อง VMware ตามมา เพราะจะทำเองทั้งหมดค่ะ (ลง windows เพื่อใช้ ms-office ผ่าน VMware
4.ถ้ามี link สอนขั้นตอน เอาเริ่มตั้งแต่ download vmware ล่าสุดได้ที่ไหนเลยอ่ะคะ จนกระทั่งจบสิ้นกระบวนความแบบว่า ใช้ทำงานได้เลย

ผมยังไม่เคยใช้ vmware ครับ ผมขอผ่านข้อนี้ แต่ถ้ามีอะไรติดขัดลองมาถามใน มมม. นี้ก็ได้ครับมีสมาชิกหลายท่านใช้อยู่ครับ ยิ้ม

5.windows2007 รันบน mac ได้ยังคะ

Apple เพิ่งประกาศรองรับ win7 ผ่าน bootcamp อย่างเป็นทางการไปเมื่อเร็ว ๆ นี้ครับ ส่วนรัน win7 ผ่านโปรแกรมอื่นเช่น vmware อันนี้น่าจะตามแต่ผู้พัฒนาโปรแกรมครับ แต่ถ้าให้ผมเดา คือ driver ต่าง ๆ น่าจะพร้อมแล้วในระดับหนึ่ง ไม่เหมือนช่วง win7 ออกมาใหม่ ๆ ช่วงนั้นปัญหาเยอะครับ ตอนนี้น่าจะใช้งานได้เกือบสมบูรณ์แล้ว

6.ท่านๆ ซื้อที่ไหนกันคะ หนึ่งว่าจะไปซื้อ istudio ที่ gateway siam(มีคนการันตีว่า copperwired ถือเป้นตัวแทนที่ดูแลค่อนข้างดี จริงหรือไม่จริงอย่างไร ยิงมาโลดจ่ะ)

ผมซื้อที่ไหนก็ได้ครับ (ร้าน istudio นะ) เอาที่สะดวกเดินทาง + สะดวกใจก็น่าจะดีนะครับ เวลามีปัญหาอะไรจะได้เข้าไปคุยกันได้ง่าย ๆ เพราะอย่างน้อยถ้าเราเป็นลูกค้าเก่า หรือลูกค้าจากบริษัทในเครือแต่ซื้อมาจากสาขาอื่น เขาน่าจะมีข้อมูลอะไรของเราบ้าง ทำให้ทำเรื่องสะดวกขึ้น(ตามความรู้สึกผมนะครับ)

ยิ้ม โชคดีครับ

41
ขอบคุณนะค๊ะ

ขอบคุณนะค๊ะ

10285
ยินดีนะครับ

ยิ้ม

ปล. คุณ indemand อย่าลืมหา avatar สวย ๆ มาใส่นะครับ

3876
พูดได้ดีครับ พี่ก๊อก

พูดได้ดีครับ พี่ก๊อก หัวเราะร่วน

10285
เห็นตัว avatar เทา ๆ

หลาย ๆ อันติดกันแล้วมันดูโล้น ๆ น่ะครับ .. จริง ๆ นะ แบร่..

41
ok ka next time

ok ka next time

3876
next time ไป 4 ช่องเรย

next time ไป 4 ช่องเรย หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
เหอะ

จัดการลบให้แล้ว

41
Thank you,Sirเมื่อคืนส่งผ่าน

Thank you,Sir

เมื่อคืนส่งผ่าน windows mobile มันแฮงค์ง่ะค่า

avatar มาแล้ว ไม่ว่าจะจำแลงยังไง ก็น่าร๊ากกกมากอยู่ดี OOPS! --"

10285
.........

แหม่... เข้าประเด็น แบร่.. ว่าแต่จำแลงมามึดไปนิดนะคะ หัวเราะร่วน

399
คุณก๊อกสนใจแต่ Avatar นะเนี่ย

กระทู้เริ่มออกทะเล แล้วววว

10285
:P

อากาศร้อนแบบนี้ ออกทะเลบ้างก็ดีไม่หยอกนะครับ แบร่..

41
สว่างเด๋วเห็นชัดเกินค่ะ

สว่างเด๋วเห็นชัดเกินค่ะ ....ว่าไม่สวย ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ออก อ่าว ก่อนละกันค่ะพี่ แล้วค่อยลงทะเล เหอๆ

41
จำเป็นต้องรอ commart ไม๊คะ

จำเป็นต้องรอ commart ไม๊คะ ถ้าซื้อในงานนึกไม่ออก ว่าจะได้ของแถมไรเพิ่ม อ่ะค่ะ
อยากรีบสอยมาเพื่อทำความคุ้นเคยง่ะ

10285
commart มาเมื่อไหร่ครับ?

ผมไม่คิดว่าเครื่อง mac จะได้ราคาพิเศษช่วงนั้นนะ เขาไม่ค่อยลดครับ อาจจะมีแถมอะไรนิดหน่อยบ้าง แต่ต้องไปเบียดกับคนเป็นล้านในงาน.. เป็นผมเดินซื้อจากร้านแถวบ้านดีกว่าครับ แบร่..

nickoe's picture
4320
ไม่ต้องรอหรอกครับ

ส่วนใหญ่แล้ว เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะมีโปรโมชันอะไรใน commart เลยครับ
โดยเฉพาะ mac ผมไม่เคยเห็นมีลดราคาหรือของแถมอะไรเลยครับ
ราคาก็เดิมๆ บางเจ้ามีของแถมก็นิดๆหน่อยๆ ไม่ต่างกับซื้อนอกงานครับ
อาจจะมีโปรโมชัยของทาง commart เองที่ต่างไป อันนี้ต้องลองถามดูครับ

10285
ใช่ ๆ

ถ้าผมจำไม่ผิด ราคาจะเท่ากันทั้งในงานกับนอกงานครับ ซื้อนอกงานได้ราคาเท่ากัน เดินสบายกว่ากันเยอะเลย แบร่..

399
ใช่แล้วครับ

อย่างมากได้ของแถมนิดๆหน่อยๆ แต่ต้องไปเบียดกับคน + เวลาเช็คเครื่องเราจะไม่ค่อยสะดวกด้วย ซื้อตามร้านแถวบ้านดีกว่าครับ

41
แห่ะ เพิ่งได้อ่าน คอมเม๊น

แห่ะ เพิ่งได้อ่าน คอมเม๊น ค่ะ
ดอดไปหามาแล้ว งบบาน จาก MBW เป็น MBP ปาดเหงื่อค่าาาาาาา

ซื้อมาแล้น ที่ istudio digital gateway @BTS siam ไม่มีแถมใดๆ อะไรทั้งสิ้น ฮ่าๆ เค้าว่าเค้านำร่องเรื่อง เทรนนิ่ง และบริการลูกค้า

จะคอยดุ๊ คอยดู

(พิมพ์ไปแล้วนึกได้ว่าผิดกฏป่าว เป็นการละเมิด หรือโฆษณาหรือเปล่า หากใช้ รบกวนผู้รู้ลบได้เลยค่า)

41
Commart Thailand 2010 เริ่ม...

วันพฤหัสที่ 18 - อาทิตย์ที่ 21 มีนาคม 53 ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ค่ะ

เห็นว่ายังคอนเฟิร์ม ไม่มีเลื่อน ติดตามได้จาก http://www.commartthailand.com/

โลดจ้า ยิ้มปากกว้าง

41
เรื่องการจัดการ mail ใน MS outlook express to Mail

ตอนซื้อจะให้ร้านที่ขาย transfer e-mail จาก OS เดิมมาลง mail ของ OS X น่ะค่ะ แต่ทางร้านบอกว่าเค้าไม่มีโปรแกรม transfer ที่ใช้งานกับ outlook express มีแต่ที่ใช้งานกับ MS outlook

เป็นไปได้หรือนี่ หมดกัน 2

10285
ยินดีด้วยกับเครื่องใหม่นะครับ :)

สรุปว่าได้เครื่อง macbook pro มาแทนเหรอครับ?

เรื่อง email ลอง export ของเดิมจากบน outlook express ออกมาหลาย ๆ format ดูนะครับ แล้วค่อยลอง import เข้า mail app ทีละแบบ ดูว่าอันไหนออกมาดูดีที่สุด ก็เอาอันนั้นเป็นตัวตั้งครับ (ลองทีละน้อย ๆ ก่อนก็ได้ จะได้ไม่เสียเวลาครับ)

41
MBP 13" 2.26GHz

ตัวต่ำสุด อ่ะคะ เหอๆ

41
ไม่สนุกกับการย้ายเมล์ ค่ะ

จะย้ายจาก Outlook express (.dbx ) มา mail app. (.mbox) ทำไมมันวุ่นวายขนาดน้านนน

เจงๆ แล้วมี โปรแกรมง่ายๆ บน Dos ก็ดันใช้กับเครื่องPC ที่ออฟฟิสไม่ได้อีก เส้า
จะย้ายผ่าน MS Entourage ลอง import .CSV เข้ามา เจ้ากรรมก้อไม่เห็นแสดง ข้อความ
หรือจะทำผ่าน Thunderbird (ทำเป็น .pst ไว้ด้วย) ก้อยากเย็นแสนเข็ญ

ปล่อยทิ้งไปดีกว่าค่า 555 บ่นเป็นป้าแก่เลย

เหออ ยังไงก้อขอบคุณคุณก๊อก ค่ะ ที่ให้ guildeline ไว้น่ะ ถูกทางแล้ว ให้เปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ

ชู่วววว บ่ะบายแล้วมาบ่นใหม่จ้า

10285
๕๕๕

ผมจำได้ว่าเคยสับสนเรื่องทำนองนี้เหมือนกัน จนเลิกคิดไปแล้วครับ ยิ้ม

แล้วสรุปว่าตอนนี้ export แบบไหน import เข้ามาแล้วดูดีที่สุดครับ?

BEAR_Pink's picture
234
เข้ามาแจม เรายังไม่ได้ไปซื้อเ

เข้ามาแจม

เรายังไม่ได้ไปซื้อเลยอะ

กะว่าจะลง window เพื่อเล่นเกมปังย่า แจ่ม

(อยากได้บ้าง ใจจะขาดแล้ว)

10285
แต่ก่อนผมชอบเล่นเกมนี้ครับ

ไม่ได้หลับได้นอนกันเลย เล่นกันทั้งออฟฟิศ .. ติดกันงอมแงมเลย ๕๕๕๕

41
สรุปได้ว่า...

ตอนนี้ยังไม่ได้ import ค่ะ พอดี รับเมล์ เข้า gmail parallel ไว้ด้วย เลยพอถูไถ เหอๆ

10285
ถ้าเข้า gmail อยู่แล้ว

ลอง set mailbox ของ mail.app ให้รับ gmail ดูนะครับ เขาตั้งได้ตรง ๆ เลย

การ setup email account เพื่อใช้งาน Gmail ใน Mail.app บน OS X

41
อันนั้นทำไว้ตั้งแต่ซื้อแล้วค่ะ

เรียบร้อยโรงเรียนจีน ค่ะ

ขอบคุณนะค๊า

10285
^o^ / ~

ค่า ~

BEAR_Pink's picture
234
ไปซื้อแล้วหรอ จนตอนนี้เรายัง

ไปซื้อแล้วหรอ

แจ่ม

จนตอนนี้เรายังไม่ได้ไปซื้อ

ใกล้ๆแล้ว อ่ะ แน่นอน

10285
ขอให้ได้เครื่องใหม่ไวไวนะครับ :)

ยินดีกับเครื่องใหม่ล่วงหน้าด้วยนะครับ จะได้ใช้แล้ว... ^o^ / ~

41
กลับมาทักทายค่ะ

พอดียุ่งๆ อยู่มากเลยไม่ได้เข้ามาคุยด้ววย กับทุกท่่าน ทักทายๆ ชิลๆ ปกติจ้า