DoNut's picture
21
ไม่รุ้ว่ามีคนทราบข่าวรึยังครับ ไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร?? ได้ข้อความต่อมานะครับ

r/t Alert: Malware attack targeting Mac users comes back from the dead: http://j.mp/9J7kev

ที่มา http://twitter.com/Twitter_Tips

ikok's picture
10285
เป็นมัลแวร์ที่....

ถูกค้นพบจากบริษัททำซอฟแวร์กันไวรัสบน OS X ครับ...

อ่านในข่าวสองบรรทัดแรก ได้ความว่าแบบนี้ครับ

Description: Intego has discovered a new variant of a malware for Mac, called HellRTS, which, when installed on computers running Mac OS X, opens a backdoor that allows remote users to take control of infected Macs and perform actions on them

แปลว่าถ้ามัลแวร์ตัวนี้ถูกติดตั้งลงบนเครื่อง เขาจะเปิดช่องให้ผู้ไม่หวังดีทำนู่นนี่นั่นกับเครื่องเราได้ครับ

ต่อด้วย

While Intego has not found any instances of Macs being infected by this in the wild

ขณะนี้ทางบริษัทยังไม่พบเจอตัวอย่างของเครื่องที่ถูกโจมตีในลักษณะนี้(หรือจากมัลแวร์ตัวนี้) ...

แปลไทยเป็นไทย

• ถ้าเรา"ไม่ติดตั้ง"มัลแวร์ตัวนี้ก็จะไม่ทำงานครับ
  • การติดตั้งโปรแกรมบน os x เรามักจะรับรู้ก่อนเสมอ หรือเขาจะถามเราก่อนว่าต้องการติดตั้งโปรแกรมลงไปในเครื่องหรือไม่ครับ ไม่เหมือน os อื่นที่ติดตั้งเองได้เสร็จสรรพ
  • ข่าวนี้มาจากบริษัทขายซอฟแวร์กันไวรัสบน Mac
  • ตัวบริษัทเอง ตั้งความอันตรายของมัลแวร์ตัวนี้ไว้ที่ Low ครับ

วิธีป้องกัน

1. ซื้อโปรแกรมจากบริษัทนี้ <-- ถ้าคุณอ่านด้านบนแล้วคิดว่ามันสมเหตุสมผล
  2. ไม่ติดตั้งโปรแกรมมั่วซั่วครับ ยิ้ม <-- ถ้าคุณอ่านด้านบนแล้วคิดว่ามันไม่สมเหตุผล แบร่..

boy88888's picture
215
!!!

Mac มีไวรัส แล้วหรอ

เย้ยยย

10285
ไม่ใช่ครับ

ตัวนี้ไม่ใช้ไวรัส เป็นมัลแวร์ครับ

boy88888's picture
215
แล้ว...

จะรู้ได้ไง ว่าเจ้าตัวนี้มันมาอยู่ในเครื่องของเราแล้ว

กลัว มากๆ อะ

10285
ถ้าเขามาอยู่

แล้วเราไม่ติดตั้ง เขาก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

จะซื้อโปรแกรมเขามาให้อุ่นใจก็ได้ครับ ซื้อมาป้องกันมัลแวร์ที่ยังไม่มีตัวอย่างการสร้างความเสียหายที่จับต้องได้เลย ... ก็ตามสบายนะครับ

ผมกำลังคิดถึงเรื่องหวัดนก ที่ปีนึงทำคนตายจริง ๆ ไม่กี่คน แต่คนกลัวมากกว่ามะเร็ง ที่ทำคนตายปีนึงหลายหมื่นคน

อะไรทำนองนี้ครับ...

sajiro's picture
1179
แมคเราแข็งแรงครับ

ไม่เป็นหวัดง่ายหรอกครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ถูก..

คิดเหมือน ทอปเลย... เราฉีดยากันพยาน เฮ้ยไม่ช่ายย... กันเชื้อเรียบร้อย

อิอิ แบร่..

DoNut's picture
21
^^

ขอบคุณครับ คุณ ก๊อก มีความสุข เล่นพาดหัวมาซะเสียวเชียว - -"