เพื่อนๆ ใช้ podcast อะไรกันบ้าง แชร์กันๆ

icocktail's picture
83

เพื่อนๆตอนนี้ใช้ podcast อะไรกันบ้าง เอามา share กันดีกว่า

sajiro's picture
1179
ทอปจะสารภาพว่า

ทำยังไม่ค่อยแน่ใจเลยว่า PodCast คืออะไร แล้วใช้ยังไง ทำอะไรได้บ้าง - -''

รู้สึกว่าความรู้น้อย - -''

83
อันอื่นๆ มีอีกไหมอะครับ รบกวนหน่อยครับ

อันอื่นๆ มีอีกไหมอะครับ รบกวนหน่อยครับ

ikok's picture
10285
ที่ผมรับอยู่จริง ๆ ก็มีอีกครับ

จาก link ด้านบนบางรายการก็ไม่อัพเดทแล้ว หรือไม่ก็มีรายการใหม่มาแทน

ส่วนที่ผมรับดู/ฟังเพิ่มเติมจะไม่เกี่ยวกับ mac แล้วครับ ยิ้ม ผมเลยไม่ได้เขียนใส่ไว้ในนั้น

ไม่ทราบว่าสนใจด้านไหนเป็นพิเศษนอกเหนือจาก mac หรือเปล่าครับ? เผื่อถ้าสนใจทางเดียวกันจะได้แนะนำต่อให้ได้ครับ

83
อ่อ..ขอบคุณครับ

คือสนใจพวก mac แต่เปนมือใหม่มากๆเลยครับ มีแบบที่เปนวีดีโอ หรือเปนไทย ง่ายๆไหมครับ

แร้วก็พวกฝึกภาษา listening

หรือพวกความรู้ IT อัพเดทๆ ครับผม ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

video podcast เท่าที่ผมทราบเป็น podcast รายการไทย ๆ ที่เกี่ยวกับ mac ยังไม่มีครับ (อาจจะมีแต่ไปรวมกับหัวข้ออื่น ๆ ภายในเรื่องเกี่ยวกับ IT )

พวกฝึกภาษา มีเต็มไปหมดเลยครับ เลือกรายการอะไรก็ได้ที่คุณสนใจ หรือว่าพอมีความรู้ศัพท์พื้นฐานบ้างแล้วจะเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ .. ที่เหลือคือ พวกนี้เป็นทักษะ หมายความว่าเป็นสิ่งที่ยิ่งทำบ่อยก็จะยิ่งดีขึ้นไปเรื่อย ๆ ผมหัดฟังภาษาอังกฤษจาก podcast เป็นหลักทุกวันเป็นเวลาปีกว่าแล้ว ตอนนี้ฟังรู้เรื่องบ้างแล้วครับ ยิ้ม คือมันได้ผลนะ แต่คุณต้องหาโอกาสให้ตัวเองฝึกบ่อย ๆ เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องความรู้ IT ผมไม่ค่อยได้ตามครับ ยิ้ม

83
ขอบคุณครับ

แร้ว พวก เพลงอะครับ อะไรที่ใน mac ทำได้เจ๋งๆ บ้างครับ

teamofze's picture
19
ช่างคุย

ช่างคุย - http://www.changkhui.com/ สถานีพอทคาสท์ไทย เมื่อต้องการฟังมากกว่าเพลง
ส่วนใหญ่จะคุยกันเกี่ยวกับเรื่องเทคโนโลยีครับ