แนะนำ Ext Hdd 2.5 หน่อยครับผม

lover's picture
11
แนะนำ Ext Hdd 2.5 หน่อยครับผม

จะเล่น WD หรือ SG ดีครับ

อยากได้ 500 - 640 นะครับ แต่ซื้อที่ไต้หวัน

ราคาถูกกว่าไทยนิดหน่อย แต่ลังเลจะเอา 500 หรือ 640 ดีครับ

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็นผม

ผมใช้ WD มาหลายครั้ง
ก็ยังไว้ใจอยู่ครับ
เลือก 500 เผื่ออนาคตครับ เพราะมี 250 อีกตัว
คิดว่าพอใช้งานแล้วครับ

แต่ถ้าไม่มี 250 ผมเอา 640 ไปเลยครับ

pippo's picture
2469
WD เหมือนกันครับ

SG เคลมเสียไป 2 ตัวละ เสียดายข้อมูลมาก เพราะกู้ได้ก็จริงแต่มีไฟล์เสีย

แต่ WD ที่มีอยู่ยังไม่เจอขนาดต้องไปเคลมนะ

ikok's picture
10285
ผมใช้ WD อยู่ครับ

ได้มาเพราะหยิบก่อน แล้ว spec พอกับที่ผมต้องการ เลยซื้อใช้มาเรื่อย ๆ ครับ ผมใช้อยู่ 2 ตัว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร นอกจากเคยแบ่ง partition ผิดหนนึง แล้วไฟล์หายหมดเลย (เป็นที่ความซนของผมเอง แบร่..)

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา เลือกความจุดใหญ่ ๆ ไว้ก็ดีนะครับ ราคาต่อหน่วยจะถูกลงมา = คุ้มค่ามากขึ้นครับ ยิ้ม

11
WD กินขาดเลย ส่วนตัวใช่ 3.5

WD กินขาดเลย ส่วนตัวใช่ 3.5 ก็ WD นะครับ

เรื่อง รองรับระบบ windows ไม่ต้องสนใจใช่มั้ยครับ ถ้าเอามาใช้ กับ Mac เราก็ต้อง format ใหม่่อยู่ดี

wd มันมีหลาย model ใช่หรือเปล่าครับ ตัวไหนดี อ่านรีวิว พี่ ikok เห็นมีรุ่นที่มีระบบระบายความร้อนด้วยเหรอครับ

ตอนนี้เจอ 3 รุ่นนะครับ
WD My Passport for Mac 640G ถ้าเอารุ่นนี้ เกิดจะไปหยิบไปต่อ window ก็ไม่ได้เลยใช่หรือเปล่าครับ
WD My Passport 4 Essential 640GB
WD My Passport Elite 640G

10285
ตอบครับ

wd มันมีหลาย model ใช่หรือเปล่าครับ ตัวไหนดี

ใช่ครับ ยี่ห้อนี้มีหลายโมเดลให้เลือก ตั้งแต่อันพกพาขนาดเล็ก เรื่อยไปจนถึง network drive ก้อนใหญ่ ๆ กันเลย

จะเลือกตัวไหนมาใช้งานอยู่ที่ความต้องการของเราครับ ผมเคยใช้ตัว desktop (แบบ 3.5นิ้ว) อยู่ขนาด 320GB(จากใน link จะเป็นตัวรุ่นใหม่นะครับ ตัวที่ผมใช้งานเป็นรุ่นก่อนหน้านี้ แต่ทรงคล้าย ๆ กัน)

ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่ขนาดใหญ่หน่อย เวลาใช้งานต้องเสียบปลั๊ก(แต่เขาจะ sleep ไปเองเองถ้าเราปล่อยเอาไว้เฉย ๆ หรือไม่มีการเข้าถึงข้อมูลของเขา

ตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ผมใช้ My Passport studio แบบ 500GB

เหตุผลที่เลือกตัวนี้เพราะว่าเล็ก และผมอาศัยอยู่ต่างประเทศมีแนวโน้มว่าจะต้องไป ๆ มา ๆ บ่อย หลังจากที่ยกตัวเก่า (320GB) ให้แฟนผมใช้ไปแล้ว ผมเลยได้หาข้ออ้างให้ตัวเองในการซื้อใหม่ครับ แบร่..

อีกเหตุผลที่เลือกรุ่นนี้เพราะมี firewire ครับ

• ผมต้องการการเข้าถึงข้อมูลที่ต่อเนื่อง (ปรกติ USB 2.0 ก็เพียงพอ แต่ถ้าทำงานไปด้วย หรือเข้าถึงไฟล์แบบอ่าน-เขียนตลอดเวลาแล้ว ใช้ firewire จะดีกว่า)
  • เพราะเป็น firewire ผมเลยประหยัดช่อง USB ในเครื่องไปได้อีกช่องหนึ่งครับ แบร่..
10285
ตอบเพิ่มครับ

WD My Passport for Mac 640G ถ้าเอารุ่นนี้ เกิดจะไปหยิบไปต่อ window ก็ไม่ได้เลยใช่หรือเปล่าครับ

ตัว external hdd ของ WD นี้ ถ้ามีระบุต่อท้ายไว้ว่า for mac เขาจะแค่ format มาเป็น HFS+ (format สำหรับ OS X โดยเฉพาะ) ให้ทำงานกับ OS X ได้เลยครับ นอกนั้นก็เหมือนกับรุ่นธรรมดาในซีรีย์เดียวกัน ต่างกันแค่รุ่นธรรมดาเขาจะ format มาเป็น FAT32 หรือ NTFS ให้ใช้กับ windows ได้ตั้งแต่ต้นครับ

แต่ไม่ว่าจะซื้อรุ่นอะไรมา เราก็สามารถนำมา format ใหม่ตามที่เราต้องการได้ทีหลังอยู่ดีครับ ยิ้ม

11
และรุ่นอื่นๆ ก็จะสามารถ

และรุ่นอื่นๆ ก็จะสามารถ ใช้งานควบคู่ไปกับ time machine ได้ เหมือนกับรุ่น for mac ที่ WD เค้าโฆษณาเหรอครับ

10285
ใช้ได้ครับ

ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่ถ้าจะให้ดีคือเราต้องแบ่ง partition ใหม่สำหรับ time machine backup แยกต่างหากไปเลยน่ะครับ

คือผมแบ่ง partition ใหม่แบบนี้ครับ

• partition ที่ 1 สำหรับ OS X โดยเฉพาะ มี format แบบ HFS+
  • partition ที่ 2 สำหรับ OS X + Windows มี format แบบ FAT32
  • partition ที่ 3 สำหรับ Time Machine backup โดยเฉพาะ มี format แบบ HFS+

ประมาณนี้ครับ ยิ้ม

11
ขอบคุณากๆ เลยครับ คุณพี่ ikok

ขอบคุณมากๆ เลยครับ คุณพี่ ikok

10285
ยินดีครับ ^^

ยิ้ม

FolkTrance's picture
130
ผมใช้ Buffalo อ่ะครับ

ผมใช้ Buffalo อ่ะครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ได้รับการยืนยันจาก user มาหลายคนว่าดี

หวังว่าจะอึดดั่งควาย หมดกัน 2