เก็บภาพมาฝาก Apple Form Factor Evolution 1976-2008

pippo's picture
2469
ลองมาดูกันว่าเคยใช้รุ่นไหน หรือเป็นเจ้าของรุ่นไหนกันมาบ้าง ภาพยังไม่ล่าสุดนะครับ ถึงปี 2008

ส่วนท่านไหนอยากได้ภาพที่ขนาดใหญ่หน่อยและคมชัดพอเอาไปทำ poster 18 X 23 นิ้วติดผนังบ้านได้
download ได้ตาม Link ครับ (ประมาณ 5MB) : http://dl.dropbox.com/u/6842986/Apple%20Evolution08Hi.jpg

rsakchai's picture
396
เจ๋งครับ

Save เก็บไว้แล้วด้วย แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
ว้าว

ขอบคุณค่ะ

ดีมากๆเลย เวลานำภาพไป ทำเอกสารในการเรียน จะได้ไม่ต้องห่างเรื่องลิขสิทธิ์ อิอิ ^0^

ikok's picture
10285
ปรกติการนำภาพไปใช้

ถ้าเป็นเพื่อการศึกษาแล้วเราไม่ต้องขออนุญาตครับ

1837
พี่ก๊อก

ละอย่างเอ้ม เอาภาพไป ประกอบหนังสือ เรียน ของคณะ นะค่ะ ไม่ผิดใช่ไหมค่ะ

10285
ลองสอบถามไปทางแอปเปิลครับ

ถามไปตรง ๆ น่าจะดีที่สุดครับ

คือถ้าให้ผมเดาเอาเอง เขาไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่ให้ เพราะเป็นการช่วยให้คนเข้าใจผลิตภัณฑ์เขามากขึ้นโดยที่เขาไม่ต้องลงทุนอะไร และการเข้าถึงคนในสถานศึกษาช่วยให้เพิ่มแนวโน้มฐานลูกค้าเขามากขึ้นในทางอ้อม ไม่อย่างนั้นเราคงไม่เห็น istudio ในมหาวิทยาลัยบ้านเรา

แต่อาจจะเป็นเรื่องภาพลักษณ์หรืออื่น ๆ

จะแน่นอนที่สุดเอ็มลองติดต่อขอเขาไปค่ะ

ปล.ที่ผมบอกว่าไม่ต้องขอนั้นคือเป็นกรณีทำรายงาน หรือประกอบการเีรียนการสอนทั่วไป แต่การทำเป็นหนังสือขายนี่ ผมไม่ทราบครับ

1837
มัน

ไม่ใช่ ภาพจำพวกนี้ ทั้งหมดหรอกค่ะ เอ้มถึงภาพอื่นๆ จากที่อื่นด้วยนะค่ะ

คิดว่า ถ้าเรา มาเชิงการเรียนการสอน ไม่ผิด ซะอีก

10285
คือมันเป็นแบบนี้

จะผิดหรือไม่ผิด อยู่ที่เจ้าของลิขสิทธิ์จะเป็นผู้กำหนดค่ะ เขาจะมีเงื่อนไขหรืออนุญาตให้แต่ละกรณีไม่เหมือนกัน เขามีสิทธิ์เต็มที่ว่าจะให้ หรือไม่ให้ใครใช้ยังไงก็ได้

ที่บอกว่าเพื่อการศึกษาไม่ผิดนี่เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนค่ะ คือถ้าเป็นเพื่อการศึกษา ส่วนใหญ่แล้วจะไม่ต้องขอทางเจ้าของลิขสิทธิ์ก่อนนำไปใช้ เพราะยุ่งยากในบางกรณีที่อาจจะต้องทำเรื่องอะไรวุ่นวาย จะไม่ทันส่งงานเอา และถ้าทำรายงาน เราไม่ได้ใช้ในเชิงพานิชย์ส่วนใหญ่แล้วเจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ค่อยได้อะไรตรงนี้

สำหรับกรณีเอ็มที่บอกว่าน่าจะขอนะ คือทางโรงเรียนจะทำหนังสือ ซึ่งถ้าหนังสือนั้นทำเป็นเล่มขาย มันเข้าข่ายเชิงพานิชย์น่ะ มันตีความลำบาก ว่าทำในวงแคบ หรือกว้างแค่ไหน

http://www.pub-law.net/library/act_copyright.html

อ่านส่วนที่ 6 เรื่องการละเว้นการละเมิดลิขสิทธิ์ (โดยส่วนใหญ่ละเว้นให้ในแง่การเรียนการสอนในสถาบันการศึกษา)

1837
พี่ pippo

มีแชร์ Dropbox กัน 5555 จะได้มีพื้นที่เพิ่ม อิอิ

ตอนนี้เอ็มแชร์กะน้องท๊อป อยู่ ชื่อไฟล์ว่า Share MMM มีความสุข

10285
ขอบคุณครับคุณ pippo

คุณพระ.... เคยเห็นแต่ตอนอยู่เดี่ยว ๆ ไม่คิดว่าอยู่รวมกันแล้วจะเยอะแบบนี้ครับ แห่ะ ๆ 1