แนะนำหน่อยคับ Fonts Thai Ai - CS4

toney6@hotmail.com's picture
84
รบกวนหนอยคับ ตอนนี้ ai-cs4 illustrator มันพิมพ์ไทยไม่ได้ สามารถหาที่ไหน มาลงได้บ้าง photoshop ได้แล้วแต่ ai illustrator ยังเลย คับ

minemind's picture
3876
font จาก ฝั่ง windows

font จาก ฝั่ง windows ก็เอามาลงได้นะครับ หรือหา load ได้ทั่วไป

84
ผมใช้แต่ ฝั่ง mac คับ ไม่ได้

ผมใช้แต่ ฝั่ง mac คับ ไม่ได้ ใช้วินโด้ เลยคับ

pippo's picture
2469
ใช้ฟอนท์

Ubicode มาลงครับ โหลดได้จากที่นี่ครับ : http://www.tepclub.org/?page_id=12

ใน CS 4 เข้าใจว่าต้องเลือกชื่อฟอนท์ภาษาไทยในเมนูฟอนท์ก่อน (หลังจากติดตั้งฟอนท์แล้ว) เปลี่ยน icon ภาษาเป็นไทย แล้วก็จะพิมพ์ภาษาไทยได้ครับ

84
illustrator ของ mac

illustrator ของ mac ใช่ป่าวคับ

pippo's picture
2469
ใช่ครับ

หลังจากโหลดมาแล้ว ติดตั้งฟอนท์ แนะนำให้ลงใน Users > Home > Library > Fonts นะครับ

ใน reply#3 ผมข้ามไปนิดนึง ตรงที่ใน Illustrator CS4 เข้าใจว่าต้องเลือกชื่อฟอนท์ภาษาไทยในเมนูฟอนท์ก่อน (หลังจากติดตั้งฟอนท์แล้ว) เลือก Type Tool แล้วคลิ๊กที่หน้ากระดาษก่อน แล้วจึงไปเปลี่ยน icon ภาษาเป็นไทย แล้วก็จะพิมพ์ภาษาไทยได้ครับ