จะเพิม Ram เป็น Kingston minne - 8 GB ( 2 x 4 GB ) - SO DIMM 204-stifts - DDR3 จะดีไหมครับ

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ตอนนี้ผมมีอยูเท่านี้แค่ 3gb คือผมใช้งาน final cut studio3 and after efficts ตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันช้าฯและกระตุ้กยังไงไม่รู้ถ้าผมเพิ่มเป็น 8GBจะดีขึ้นไหมครับ. ครอบพระคุณร่วงหน้าครับฺฺ...... [ http://www.misco.se/Product/Product.aspx?P_ItemID=646878&SearchString=KTA-MB1066K2/8G]

[ผมย้ายกระทู้มาไว้ห้องถามตอบนะครับ - ก๊อก]

AttachmentSize
6.49.44_PM.png34.87 KB
mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ของผม

ทำงานด้านกราฟฟิคเหมือนกันครับผมใช้ adobe premiere pro , photoshop after efficts ครับ แต่เวลาผมทำงานก็จะใช้ external HDDครับ เวลาเซฟงาน มันก็ช่วยได้เยอะนะครับ แต่ขนาดใช้external HDD แล้ว ณ ปัจจุบันเครื่องผมเหลือพื้นที่แค่ 29.3 GB ครับขอทำทีสิทเสร็จจะเคลียเครื่องแล้ว แต่เครื่องผมไม่อืดเลยนะสบายๆเลย เมื่อเทียบกับ HP HDD 250 GBอ่ะครับ งงเหมือนกัน

surasuk10@hotmail.com's picture
54
จะเพิม Ram เป็น Kingston minne - 8 GB ( 2 x 4 GB ) - SO DIMM

โชดดีของคุณครับ ผมยังงงอยูครับผมเองก็ไช้ external HDD [My book studio 2TB Frire wire 800]และเครืองเหลือตั้ง 130 GB ไม่รู้ยังไงครับแต่ยังไงช่วยแนะนําด้วยครับ จะเพิม RAM หรือจะ เปลียนเป็น New macbook pro 17 เห็นแล้วอดใจไม่ไว้จริงๆครับ [จะไปขายนามาซื้อครับ]

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ yes/no ครับ

การทำงานของโปรแกรมที่ว่ามา เป็นที่ CPU กับ การ์ดจอในบางช่วงครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณทำงานแบบไหนบ้าง และตอนนี้ใช้เครื่องรุ่นอะไรอยู่

โปรแกรมแต่ละตัวจะมีจังหวะในการใช้งานทรัพยากรเครื่องแตกต่างกัน และบางจังหวะใช้พร้อมกัน ไม่ใช่แรมเพียงอย่างเดียวครับ

ถ้าให้ดีนะครับ ให้ดูใน activity monitor ด้วยว่าขณะที่เครื่องกระตุกนั้น มีอะไรทำงานบ้าง และมีการถ่ายข้อมูลเข้าออกระหว่างแรมกับส่วนอื่น ๆ หรือโปรแกรมอื่นกินแรมอยู่หรือไม่อย่างไรนะครับ

โปรแกรมพวกนี้รายละเอียดเยอะครับ

note:

1. ผมไม่ทราบว่าโปรแกรมของ adobe ที่คุณใช้อยู่นี้สามารถใช้แรมได้เต็มที่มากที่สุดเท่าไหร่นะครับ คือถ้าเขามีข้อจำกัด เช่นใช้ได้ไม่เกิน 4 GB คุณเพิ่มเกินกว่านั้นไปก็ไม่แตกต่างครับ
  2. ผมไม่ได้ final cut หรือโปรแกรมตัดต่อนะครับ แต่พอทราบว่าโปรแกรมรุ่นหลัง ๆ กินกำลังเครื่องมากพอสมควรครับ
54
ช่วยชี้เเนะด้วยครับ

unibody 2008 MacBookPro5,1, Intel Core 2 Duo 2.4 GHz, Ram3 GB. Bus Speed:1.07 GHz.. OSX 10.6.4 [
ผมเเนนใช้งานตัดต่อครับ Final cut studio 3.adobe Cs5[after effacts] photoshop and plup motion advanced3, ส่วนจะไช้ ram ได้เกิน 4GB หรือเปล่าผมไม่แน่ใจครับ ผมรู้สึกว่าพอเปิดใช้งาน plup motion advancen3 นี้ละครับมันมีอาการกระตุกและอืดฯครับ แต่ตัวอื้นไม่มีปัญหา แต่ส่วนตัวผมคิดว่าอยากจะเพิมไม่รู้ พีฯน้องฯ คิดว่าไงครับ หรือจะเหมือนกับตำนำ้พริกละลายแม่ Apple หรือเปล่าครับ,,

Continental.max@gmail.com's picture
130
MacBookPro5,1 . ใส่แรม 8GB

MacBookPro5,1 . ใส่แรม 8GB ได้ด้วยหรอเนี่ยย - - เห็นที่เว็บ apple บอกอัพได้แค่ 4GB แต่มีคนลองใส่มันเต็มที่ได้แค่ 6GB แต่ไม่ Dual

ผมใช้รุ่นเดียวกับคุณ จขกท แต่แรม 4GB ก็ใช้แรมจนเต็มเลยนะครับ เวลาใช้ Final Cut Pro 7 หรือ Aperture 3 มันใช้ทั้ง CPU และ Ram เลยครับ กระตุกไปหมด ขนาดว่าเปิดการ์ดจอแยกแล้ว

54
และแล้วผมก็เจอคนใช้รุ่นเดียวกัน

ไม่รู้ว่าใช่รุ่นทีถอดbatteryได้หรือเปล่าครับ ผมลองถาม Store ทีนี้เข้าบอกไส่ได้ครับ ผมเองก็ใช้ fcp7 แล้วเวลามีปััญหาไม่รู้ว่าคุณแก้ยังไงครับ หรือว่าเราจะต้องเสียเงินเปลียนเครืองไหม่กันครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ใช่ครับ รุ่นถอดแบตได้

ใช่ครับ รุ่นถอดแบตได้ สเปคนี้เลยย
เรื่องอัพแรมนี่ผมไม่รู้นะครับว่า เท่าที่ดูรุ่น 2.4 มันใส่สุดได้ 6GB แต่ตัว 2.66 กับ 2.93 ใส่ได้สูงสุด 8GB ยังไงลองเปลี่ยนแล้วลองเทสที่ร้านให้ชัวร์นะครับ ว่าเครื่องมีปัญหาไหม เห็นถึง 8GB ไหม

Final Cut ผมเคยใช้ทำสารคดีสั้นส่งอาจารย์ครับ ไม่ได้ใช้ทำงานตัดต่อวีดีโอจริงๆจังๆ เลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่
แต่ Aperture 3 นี่ใช้บ่อยครับ มันอืดมาก ผมก็ไม่รู้วิธีแก้ปัญหานอกจากเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ เลยทนใช้ไป ผมเคยใช้บน iMac quad-core ram 6GB มันใช้แรมประมาณ 5GB กว่าๆครับ ไม่กระตุก ไม่รู้เป็นเพราะ CPU หรือแรม

หรือลองเปลี่ยนไปใช้ SSD ดูครับ มันอาจจะเร็วขึ้นมากพอสมควร

54
ขอบพระคุณครับสําหรับคําแนะนําครับ คนไทยไม่ทิ้งกัน

เดียวผมลองเช็กให้แน่นอนอีกทีครับว่าจะอัดถึง8gb หรือเปล่า เดียวผมจะลองเป็นหนูทดลองครับ ได้เรืองยังไงเดียวส่งข่าวครับ
เพราะไม่รู้จะทํายังไงนอกจากอัด ram หรือเปลี่ยนเครื่องใหม้อยากคุณว่า(แต่ยังไงก็ Mac)

54
จะเพิม Ram เป็น Kingston minne - 8 GB ( 2 x 4 GB ) จะได้ใหม

บทสรุปครับสามารถลงได้ถึง 8 GB วันนี้ผมไปลงมาครับเพิม 4gb ตอนนี้มี 6gb ตอนนี้ใช้งานได้ดีครับ

Screen Screen