ใช้ลำโพงอะไรกันอยู่ครับ

nickoe's picture
4320
จัดห้องใหม่เสร็จ มีที่ทางเพิ่มขึ้น
ประกอบกับจะฟังอะไรก็ต้องใส่หูฟังไปๆมาๆชักจะเบื่อครับ
ว่าจะหาลำโพงมาฟังเพลงสักคู่นึงครับ

ใครใช้ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร มาแชร์กัน
มาแนะนำกันหน่อยครับ
(เอาแบบราคาพอสู้ไหวหน่อยนะครับ)

sajiro's picture
1179
ทอปเข้ามาไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ใช้ลำโพงเครื่องเนี่ยแหละครับ ฮ่าๆ ไม่ชอบต่อสายเยอะๆ
มันดูเกะกะ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
ผมใช้หูฟังอยู่เลยครับ

แต่ผมรู้ว่านิกซื้อรุ่นนี้ได้ ยิ้มปากกว้าง
Wall Of Sound...

4320
แง่ม

ใหญ่อย่างนี้ กะเอาตายกันเลยทีเดียว ฮาาาา

od2504's picture
1077
ตัวนี้ใช้ฟังกันทั้งอำเภอใช่หร

ตัวนี้ใช้ฟังกันทั้งอำเภอใช่หรือไม่ครับ

ikok's picture
10285
ผมว่า...

น่าจะได้หลายอำเภออยู่นะครับ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
แหล่มเลย

อันนี้เอาไปวางแทนเตียงนอนได้เลย

นอนฟัง !!

sajiro's picture
1179
ฟังทีตัวปลิวเลยมั้ง

แต่ที่น่ากลัวกว่าคือ ฟังๆอยู่แล้วมันล้มลงมาทับ = =''

palmania's picture
190
ใช้ Bose

Companion 3 ครับบบบ

คุณภาพเกินราคา เสียงนี่ไม่ต้องห่วง ยิ่งถ้าชอบฟังเพลงนะครับ

แนะนำตัวนี้ครับ

4320
C3

เมื่อวานไปลองมาแล้วครับ เสียงดีเอาเรื่องเหมือนกัน
กำลังตัวเลือกอื่นๆมาเทียบ เผื่อจะได้ในงบต่ำกว่าครับ

Ben's picture
247
C3

หลาน nickoe ครับ
ชอบก็ถอยมาเลยครับ ถ้าพอจะมีกำลังจับจ่ายได้ ก็ซื้อแบบที่เราชอบเลยครับ จะได้ม้วนเดียวจบ
ม่ายง้านนน ก็ต้องมานั่งคิดถึงสิ่งที่เราชอบจริงๆอยู่นั่น
ถ้าเราพอซื้อหาได้ อย่า compromise ครับ

ส่วนลุงไม่ได้ใช้ลำโพงต่อเพิ่มเติมพิเศษอะไรเลยครับ ใช้ลำโพงเครื่องครับ

ลุงไม่ใช่หูเทพครับ แม้นชอบฟังเพลง instrumental และ classical แต่ก็ไม่ได้ฟังแบบเทพๆครับ
พอฟังได้ก็พอแล้วครับ

4320
ขอบคุณครับ

C3 เป็นรุ่นที่น่าสนใจครับ
ตอนนี้กำลังตระเวนฟังเยอะๆอยู่ครับ ว่าจะจบที่ตัวไหน
ยังหาเรื่องเสียเงินได้อีก ฮาาาาา

4evagalz's picture
29
harman/kardon soundstick 2

harman/kardon soundstick 2

190
ยังไงก็...

รบกวนแจ้งให้ทราบทีครับ ว่าจบที่อะไร จะได้ไปหาฟังมั่ง
เห็นด้วยกับลุงเบนที่ว่า...
"ชอบก็ถอยมาเลยครับ ถ้าพอจะมีกำลังจับจ่ายได้ ก็ซื้อแบบที่เราชอบเลยครับ จะได้ม้วนเดียวจบ
ม่ายง้านนน ก็ต้องมานั่งคิดถึงสิ่งที่เราชอบจริงๆอยู่นั่น"

ไอ้เราก็ไม่ได้หูเทพอะไร ออกไปทางหูผีมากกว่า แต่พอได้ฟัง C3 ก็ควักกระเป๋าเลยครับ ...
เหตุผล...สมราคาครับ

247
C3 vs C5

แล้ว BOSE Companion C3 และ C5 มันต่างกันอย่างไรครับ?

Xelloz's picture
117
ใช้C3อยู่ครับ

เสียงดีมาก ฟังเพลงเสียงใสมากๆครับ เปิดเบาๆทำผมหลับสบายมาหลายรอบแล้ว แล้วเปิดดังแค่ไหนก็ไม่แตก บ้านมี 3 ขั้น เปิดชั้นล่าง ได้ยินถึงชั้นบน โดนบ่นประจำครับ หุหุ

190
ตอบลุงเบน....

C5 สามารถสร้างย่านเสียงให้เป็น 5.1 ได้ ซึ่ง C3 ทำได้แค่ 3.1 ครับ
ประมาณว่า ถ้าอยากดูหนังผ่าน Mac ลงทุนอีกนิดซื้อ C5 ได้ 5.1 ครับ แต่เป็นเสียงเทียมนะครับ
แต่สำหรับผม ถ้าดูหนังผมดูผ่าน TV ... C5 เลยไม่มองเลยครับ
เสียงที่ให้กับ C3 กอรปกับราคาผมถือว่าคุ้มครับ...
ผมไม่ทราบว่าเมืองไทยราคา 2 รุ่นนี้ต่างกันเท่าไหร่ ที่นี่ราคาต่างกัน 4000 บาท แล้วได้เสียงที่ใกล้เคียงกัน ผลเลยเลิอก C3 ครับ

สรุปว่า ถ้าฟังเพลง C3
ถ้าดูหนังฟังเพลง C5 แล้วกันครับ...
เรื่องราคาว่ากันอีกที....หุหุ

4320
หึหึหึ

ที่นี่ c3 กับ c5 นี่ต่างกันลิบเลยครับ เกือบหมื่นนู่นเลย
ราคาพอๆกับ m2 ครับ

190
โอวววว

งั้น....ถ้าจะซื้อ C5 ลองพิจารณา M2 ดูครับ...
ฟังของเพื่อนแล้วชอบมากกว่า C3 อีก...เพลงนะครับ

ผมมันพวกหูผี....ม่ายช่ายหูเทพ คริคริ

247
โอววววว

หลานๆ ที่นี่เทพๆ จริงๆครับ

190
ไม่หรอกครับ....

ทำงานกับพวกนี้ มีโอกาสได้ใช้ได้เห็นมากกว่าคนอื่นเท่านั้นครับ...
แต่ M2 เจ๋งจิงนะคร้าบบพี่น้องงงง

keep_kim's picture
379
ใช้ Creative คับ

ใช้ Creative คับ จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว ซื้อมา 5 ปีแล้วคับ = =

pippo's picture
2469
ถ้้้้้าไม่ติดแบรนด์

ลองหาฟังเสียงของ ECAN ดูนะครับผมซื้อมาให้ลูกใช้ต่อกับคอมฯ รุ่น A-500 (2.1) ราคาพันกว่าๆ

ราคาย่อมเยา แต่เสียงเกินคุ้ม เบสหนักพอใช้ได้ครับ

minemind's picture
3876
กิเลศตัณหาบังเกิด

กิเลศตัณหาบังเกิด (อยากได้ลำโพงใหม่)

buno's picture
3
Aconatic AN-5300AV

ผมใช้ Aconatic AN-5300AV ครับ ราคาประมาณ 4-5 พัน (ซื้อตอนงานลดราคา นานจนจำไม่ได้)
เสียงดีครับ 5.1 มี passive ต่อกับ Macbook Pro ไม่แน่ใจว่าเสียง Surround หรือเปล่า

ท่านใดพอทราบเรื่อง การต่อ Home theater กับ Macbook มั่งครับ

4320
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตอนนี้กำลังหา review อ่านหัวโตเลยครับ
ฮาาาา

Nu-eMMa's picture
1837
ไม่อยากรับรู้...

เดี้ยวกิเลส มา 5555 .....

ช่วงนี้ไม่อยากจะเข้าเว็บเท่าไร งานเยอะ กิเลสแยะ แหะๆ

เดี้ยวไม่ได้อ่านสือสอบกานพอดี แต่ก้ออดมาไม่ได้ วันละ สามรอบหลังอาหาร 555

พี่นิก สอยมาเถอะ.. ละ มารีวิว อิอิ ^0^

4320
เอาตังค์มาสิ

จะจัดให้ภายในสามเดือน
ขอเบิร์นลำโพงนิดนึง

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

เงินเงินเงิน

247
หลานนิก ครับ

ลุงข้องใจว่า "ลำโพงคอมพ์สมัยใหม่เนี้ย เค้าใช้แจ๊กต่อสายลำโพง หรือว่าใช้ wireless หรือว่าใช้ blue-tooth เชื่อมต่อสัญญาณครับ"

ถ้าเชื่อมต่อแบบไร้สายไม่ว่าจะเป็นไวร์เลส หรือบลูธูท สัญญาณเสียงคมชัดมั๊ยครับ?

ขอบคุณครับ

4320
หลักๆแล้ว

ยังเป็นสายแจ็ค เหมือนเดิมครับ
bluetooth หรือ wifi ก็มีครับ แต่ว่าราคาจะแพงหน่อย
แล้วก็หายากนิดหน่อย คุณภาพเสียง มีดรอปบ้าง
มากน้อยแล้วแค่รุ่นครับ

ใจจริงอยากได้ apple hifi ที่เป็นลำโพงของ apple เอง
เสียงดีอย่างแรง เป็น wifi ด้วย มี dock ให้ด้วยครบเลย
แต่ตอนนี้ไม่มีขายแล้วครับ

2BREAKZ's picture
79
ผมชอบ KRK

ผมใช้ Studio Monitor KRK เสียงดีมากเลยทีเดียวครับ ไม่หลอกหู

file_67_3.jpg file_349_4.jpg file_369.jpg
247
มาถามข่าวคราวครับ

ว่างๆ ก็เลยมาดันกระทู้ ถามข่าวคราวหลานนิกnickoeว่าบัดนี้ผ่านมาอาทิตย์กว่า
ได้ลำโพงถูกใจแล้วรึยังครับ?

ที่มาถามเพราะเผื่อจะเลียนแบบซื้อตามมั่งน่ะครับ

4320
ยังเลยครับ

ยังไม่ได้ไปหาฟังเพิ่มเลยครับ
อยากลองพวกที่มี dock แล้วจบเลยไม่ต้องต่อสายให้วุ่นวาย
แต่ราคาสูงเอาการเหมือนกัน

79
ซื้ออไปเถอะครับ ถ้าราคาแพงและเสียงดีจริง อย่างที่เราชอบ

ผมซื้อ KRK 1คู่ 18,900 ราคาถือว่าไม่แพงนะ แต่ก็ไม่ถูก
และถ้าให้เทียบกับคุณภาพ ผมชอบเลยยอมจ่ายครับ
เพราะผมเป็น DJ ต้องฟังเพลงตลอด mixเพลง ตัดเพลง ผมถือว่าผมเลือกถูกครับ
ลำโพเสียงดีๆ ฟังเวลาไหนเมื่อไหร่ก็ทำให้รู้สึกดีครับ อารมณ์ดี เข้าถึงอารมณ์ของเพลงได้เต็มที่
แถมเราใช้มันไปจนเราแก่เลยอะครับ คลายๆ mac ของดีก็แพงหน่อย
แต่ mac จะตกลุ้นตามกาลเวลา ลำโพงไม่เป็นแบบนั้นนิครับ

79
ลืมบอกไปครับ

-KRK, Yamaha เป็น Studio Monitor จึงไม่มี ตัวซัพแยก ไม่เหมือนลำโพงที่ฟังกันในบ้าน
ที่เป็น 5.1 หรือ 2.1 แต่ขอบอกก่อนนะครับว่าลำโพงฟังในบ้านทุกตัว
จะทำให้เสียงที่มาจากเพลงจริงๆผิดเพี้ยนไป ไม่มากก็น้อย แตกต่างจากผวก Studio Monitor เพราะ
Studio Monitor ต้องการให้เสียงออกมาชัดและไม่เพี้ยนจากเสียงจริง เพื่อเสียงต้นแบบที่
ทำใน Studio จะไม่หลง เช่น เบสเยอะไป แหลมน้อยไป หรืออื่นๆ
-ลำโพในบ้านจะใช้ฟังอย่างเดียวครับ วัดค่าเสียงไม่ได้ หรือวัดค่ายาก เอาง่ายๆ ถ้าทำเพลงใช้ลำโพในบ้าน
ก็จะทำยากขึ้น เพราะวัดค่าและจับเสียงลำบาก แต่ไม่ได้หมายถึงไม่ดีนะครับ เสียงลำโพงในบ้านหรือ โฮมเทียเตอร์
ก็เป็นลำโพงที่ดีครับ อยู่ที่การใช้งาน (ใช้ฟังหรือใช้ทำงาน) แต่ขอเข้าข้าง Studio Monitor เพราะให้เสียงครบ,ใสและชัดดี
เลือกใช้ให้ถูกนะครับ เผื่อความสุขของตัวคุณเอง ขอบคุณที่อ่านครับ

4320
ขอบคุณครับ

เรื่องความแตกต่างของลำโพงธรรมดากับ monitor
ผมพอทราบครับ เคยมีประสบการณ์ในห้องอัดอยู่เหมือนกัน
พวกรุ่นน้องนักคนดรีก็เชียร์ให้เอา monitor ไปเลย
เผื่อไว้อัดอะไรเล่นด้วย

ถ้างบไม่มากแนะนำตัวไหนล่ะครับ จะได้พิจรณาอยู่ในตัวเลือกสักตัว

79
ลองดูที่นี้ครับ

http://proplugin.com/recording/studio-monitor.pro ลองดูเวปนี้ครับ
ผมก็ไปลองฟังที่ร้านเค้ามา ลองฟังได้ไม่โดนดุ

4320
ไปลองเจ้านี่มาครับ

denon s-52 เป็น dock speaker ที่เสียงดีมากตัวนึงเลยครับ
ฟังตัวนี้ไปผมลืม bose ไปเลยครับ ฮาาา
เสียงเครื่องครบทุกชิ้นเลยครับ ไม่มีหาย เบสนุ่มลึก แต่ไม่ล้นจนบวมเบลอ
ชัดเจน ท่าทางจะโดนตัวนี้แหละครับ ขอเวลาเก็บเงินสักครึ่งปีละกัน
ฮาาาา

ป.ล.1 เพื่อนบอกให้ไปลอง boston ก่อน ถูกกว่าครึ่งนึง แต่เสียงดีเกินราคา
คาดว่าอีกไม่นานคงได้ไปลองครับ
ป.ล.2 ไปฟัง meridian มา โดยไม่ทราบว่าเป็น hi-end ตัวเล็กๆ เสียงดีมากมาย
แต่ราคาท่วมหัวเลยครับ น่ากลัวจริงๆ

247
อืมมม DENON S-52 น่าสน น่าสน คร้าบ

ว่างๆลุงจะไปลองฟังเสียงดูมั่งครับ
ขอบคุณหลานนิกสำหรับไอเดีย

4320
ไปลองที่

paragon นะครับ ร้าน dream theater
ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่ว่ามันเป็นที่กลางๆหน่อย
หาไม่ยากเกินไป

Hangover's picture
56
ใช้ตัวนี้อยู่ครับ... ชอบสุดๆ

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ... ชอบสุดๆ แล้วครับ

247
BOSE LifeStyle V35

อันนี้คิดว่าจะมโหฬารงานสร้างเกินไปนะครับหลานนิก
แต่เอามาให้ดูเล่นๆครับ
สวยดีนะหลานนิก ลุงชอบบบบบบบ

tae_16118@hotmail.com's picture
54
อย่าลืมดูเงินในกระเป๋านะครับ

อย่าลืมดูเงินในกระเป๋านะครับ เงินเงินเงิน เตือนด้วยความหวังดี

plaaw's picture
15
ลำโพงกับเครื่องแมคนั่นแหละ

ไม่มีเงินซื้อ >.<

247
ถามหลานนิคNickoe และหลานอื่นๆครับ

ชื่อยี่ห้อ Yamaha ณ ปัจจุบันยังมีชื่อเสียงหอมหวลเหมือนสมัยลุงBenยังหนุ่มๆอยู่รึเปล่าครับ?
Yamaha TSX 30

4320
แบบว่า

ยังไม่ได้ลองตัวนี้เลยครับ
ทั้งๆที่ร้านที่ขายอยู่ใกล้บ้านที่สุด ฮ่าๆๆ
ไว้ไปลองแล้วจะมาบอกนะครับ