ถามเรื่อง soft case sleeve for mac 15" ครับ

Secret Best's picture
15
ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ใช้ ของยี่ห้ออะไรบ้างอะครับ

มียี่ห้ออะไรแนะนำไหมครับ ที่ไม่เกิน 1000-1200 อะครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างอะครับ

ขอบคุณมากครับ

od2504's picture
1077
ตามร้าน apple ทั่วไปครับ

ตามร้าน apple ทั่วไปครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ใช้ (เครื่องเก็บฝุ่น) พวกนี้ครับ

pippo's picture
2469
อ่า...

เคยเห็นของน้องคนนึง มันดูสกปรกมากครับ เก็บฝุ่นจริงๆ confirm

CooLMiLK SCAN's picture
152
เอ่อ

แล้วยังงี้เราควรจะใช้อะไรเพื่อป้องกันไม่ให้เครื่องเราเสี่ยงต่อการเกิดรอยอ่ะคับ เพราะ MacBook เสี่ยงต่อการโดนทำให้เป็นรอยมากอ่ะคับ เช่น ตัวเครื่องห่างจากพื้นน้อยมาก ๆ เป็นต้น

ผมเองก้อเป็นอีกคนที่อยากหาอะไรมาป้องกัน แต่ก้อกลัวเรื่องฝุ่นอย่างที่พี่ ๆ แนะนำเหมือนกัน

pippo's picture
2469
เพียงแค่

ดูแลความสะอาดบนพื้นผิวที่เราจะวาง MacBook ลงไปครับ
อย่าให้มีฝุ่นหรือทรายเล็กๆ ที่จะทำให้เกิดรอยบนเครื่องเรา
เวลาเคลื่อนที่เครื่อง MacBook ก็อย่าลากครับ ยกขึ้นแล้ววาง
เช็ดฝุ่นทำความสะอาดด้วยผ้านุ่มๆ สะอาดๆ ที่ตัวเครื่อง 2-3 วัน/ครั้ง
เท่านี้ก็เพียงพอครับ ใช้ MacBook Pro มาหลายเครื่องแล้ว ก็ทำแบบนี้ครับ
สภาพยังใหม่กริ๊บ...ที่สำคัญอย่าสาธารณะเกินไป (เดี๋ยวจะชำ้ใจ)

od2504's picture
1077
เรื่องฝุ่นละออง

1. เรื่องฝุ่นละออง จุดที่ดูแลบ่อย คือ 1.1 บริเวณแป้นพิมพ์ 1.2 ช่องเข้า-ออก แผ่น CD และ 1.3 หน้าจอภาพ โดยใช้แปลงขนอ่อนปัด หรือหากเป็นเครื่องดูดฝุ่นขนาดเล็ก ก็จะดีมาก
  2. จุดที่ดูแลไม่บ่อย ได้แก่ ตัวเครื่อง คือ 2.1 กันกระแทก ใช้สักหลาด กลมๆ แบนๆ ขนาดประมาณ 1.5 ซม. แบบที่ใช้รองขาโต๊ะ-เก้าอี้ มาติดไว้ที่ใต้เครื่อง 4 จุด (มันทำให้ตัวเครื่องสูงห่างจากพื้นได้ประมาณ 4 มม.) 2.2 กันฝุ่น ใช้แปลงขนอ่อน ปัดที่ตัวเครื่อง 2.3 ลบรอยรอยดำที่พื้นผิวเครื่อง ใช้ครีมแบบล้างแห้ง เช็ดทำความสะอาด
  3. ที่เหลือก็เป็นการดูแลสภาพแวดล้อม และพฤติกรรมการใช้งาน ตามที่คุณ pippo เสนอครับ และที่สำคัญสุดคือ อย่าให้เครื่องเรา "สำส่อน" เด็ดขาด (คำสุภาพคือ สาธารณะ)
CooLMiLK SCAN's picture
152
ขอบคุณมากเลยคับ มาเป็นข้อ ๆ

ขอบคุณมากเลยคับ มาเป็นข้อ ๆ แบบนี้ทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น และนำไปใช้ได้เลยทันที อ่ะ แน่นอน

Secret Best's picture
15
ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ แหะๆ

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ แหะๆ