อยากถามเรื่อง imac G5 ช้า

kobpy.j@hotmail.com's picture
32
ถามท่านอาจารย์
คือว่า imac G5 ผมอะคับทำไมมันช้าจัง ผมลง Photoshop _CS2 พอใช้งานทำไมมันช้าจังคับ
เปิดเข้า game facebook ก็ช้า มันเป็นกับอาอะไรคับ แรม ก็ ตั้ง 2G หรือว่ามันเป็น รุ่นเก่า ใช้
Photoshop ไม่ได้ แล้ว G5 นิ ลง windows 7 ได้ไหมคับ และมันจะเร็วกว่า os mac ไหมคับ
.....ขอบคุณคับ...

pippo's picture
2469
ความคิดเห็นครับ

Quote:
imac G5 ผมอะคับทำไมมันช้าจัง ผมลง Photoshop _CS2 พอใช้งานทำไมมันช้าจัง

ผมคิดเป็นไปได้แบบนี้นะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ Photoshop CS2

• การที่เครื่องช้ามากๆ เกิดได้จากหลายสาเหตุ ลองอ่านจากกระทู้นี้ดูก่อนนะครับว่ามีตรงไหนที่เครื่องเราเข้าข่ายใน 13 ข้อนั้นบ้างครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/6190
  • OS X ที่ใช้มานานแล้ว อาจจะมีพวก Temp File, Caches File อยู่เป็นจำนวนมาก ลองหาโปรแกรมที่ทำการจัดการพวกนี้ออกบ้าง หรือถ้ามีเวลาก็ควรจัดการ Format HDD แล้วลง OS X ใหม่ ก็จะช่วยได้ดีครับ
  • หรือเป็นไปได้ว่าเราใช้เครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่รวดเร็วทำงานอยู่ พอกลับไปใช้เครื่องรุ่นเก่าๆ ก็เลยเกิดความรู้สึกว่าช้ามากไม่ทันใจ เพราะอันนี้ผมเองก็เป็นนะ ไม่ค่อยอยากจับเครื่องรุ่นเก่าๆ เลย

Quote:
G5 ลง windows 7 ได้ไหมคับ

ข้อนี้ลืมไปได้เลยครับ เพราะจะลง Windows ต้องเครื่อง Mac ที่มี CPU เป็น Intel เท่านั้นครับ
G5 นั้น CPU ยังเป็น PowerPC อยู่น่ะครับ และก็ลง OS X สูงสุดได้ที่ 10.5 Leopard ครับ

kobpy.j@hotmail.com's picture
32
เออ ....

แล้วแรม ใส่ได้แต็มที่ กี่ GB คับ

pippo's picture
2469
เท่าที่ดูจาก Mactracker

iMac G5 รุ่น May 2004 - May 2005 ได้แค่ 2 GB
ส่วนรุ่น October 2005 ใส่ได้ 2.5 GB