พัดลมดังและmac os 10.6

gyroscope27's picture
29
อยากถามสองคำถามครับ

๑. พัดลมเครื่อง mac 13 นิ้วของผมใช้ไปสักพักมันดังมากเลยครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร มีใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับ

๒. mac os 10.6 ที่จะออกใมห่ผมอยากซื้อเป็น family pack มาแชร์กับเพื่อนครับเพราะถูกกว่าซื้อแยกแต่เราไม่ได้อยู่บ้านเดียวกันมันจะมีปัญหามั๊ยครับ

princetofu's picture
121
พัดลม

ปกติแล้ว เวลาเครื่องทำงานหนัก พัดลมมันจะหมุนแรงมากเสียงก็จะดังตามมาครับ

pippo's picture
2469
ปัญหานี้

1 เคยดูใน YouTube เค้าเป็น MacBook 13" แกะออกมาเป่าฝุ่น และหยอดหล่อลื่นกันเลยครับ ก็เห็นว่าเสียงเบาลงเยอะเลย

2 แล้วตกลงกันได้ไม๊ครับว่าใครจะถือแผ่นแท้ ผมเข้าใจเอาเองว่า Family Pack น่าจะสำหรับคนในครอบครัวเดียวกัน หรือแบบองค์กรเดียวกันที่มีหลายๆ เครื่องใช้งานน่ะครับ ทางที่ดีซื้อแยกจะเหมาะกว่าครับ แพงกว่านิดหน่อย สบายใจกว่า

ikok's picture
10285
ตอบครับ :)

เรื่องพัดลม ผมผ่านครับ เพราะว่าใช้คนละรุ่นกัน (ไม่ก็พัดลมเครื่องผมเสียงเบา หรือไม่ก็พังไปแล้วแบบไม่รู้ตัวครับ -.- ไม่เคยได้ยินเสียงพัดลมเลย)

mac os 10.6 ที่จะออกใหม่ผมอยากซื้อเป็น family pack มาแชร์กับเพื่อนครับเพราะถูกกว่าซื้อแยกแต่เราไม่ได้อยู่บ้านเดียวกันมันจะ มีปัญหามั๊ยครับ

ปัญหาเกิดตอนนั่งไล่ตามแผ่นครับ ว่าใครถือแบบที่คุณ Pippo บอกไป

แต่ราคานี้ก็ถือว่าถูกมากแล้วนะครับ ซื้อแยกตัวใครก็ตัวใครดีกว่าครับ

รถ ปืน แฟน กะแผ่น snow leopard นี่ไม่ควรให้เพื่อนยืมครับ เดี๋ยวจะเป็นคดีได้ หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
:D

ikok wrote:
รถ ปืน แฟน กะแผ่น snow leopard นี่ไม่ควรให้เพื่อนยืมครับ เดี๋ยวจะเป็นคดีได้

คิดได้ไง! หัวเราะร่วน

knot's picture
5
เรืองพัดลม

ตอนนี้ผมหาอะไรมาหนุนเครื่องข้างใต้ เช่นพวกยางลบ ให้มันยกตัวจากพื้นโต๊ะนิดหน่อย
ปรากฏว่าช่วยเรื่องความร้อนได้มากเลยครับ พัดลมเป่าจนได้ยินเสียง (หกพันกว่ารอบ) น้อยกว่าเดิมจนรู้สึกได้ครับ

lamooz's picture
40
6000

6000 กว่ารอบเลยเหรอครับ

นี้ขนาดลดลงแล้ว

ปกตินี้เท่าไหรเหรอครับเนี่ย -*-

knot's picture
5
อ๋อ...

หมายถึงเวลาที่รันงานหนักๆแล้วพัดลมเป่าจนได้ยินเสียง (ซัก 6000 รอบ) มันไม่เกิดบ่อยเหมือนเดิม (น้อยกว่าเดิม)
น่ะครับ ถ้าปรกติๆก็ 1800-3000 มั้งครับ ขึ้นอยู่กับว่ารันอะไรอยู่

asakura_jirasak's picture
73
แล้วพัดลมผมอ่ะครับ นาน ๆ

แล้วพัดลมผมอ่ะครับ นาน ๆ มันไม่ได้ดังวื้ดดด แบบเสียงดัง แต่มันดัง แต่กๆๆๆๆๆ อ่ะ = =

minemind's picture
3876
ถ้าคิดว่าเสียงมันดังแบบผิดปกต

ถ้าคิดว่าเสียงมันดังแบบผิดปกติ แบบแคร่กๆ ที่กล่าวมา ผมว่าส่งไปเช็คที่ shop หรือ mac center ดีกว่า

มีความเป็นไปได้ที่ พัดลมมันจะฝืด รอบหมุนมีปัญหา ถ้าใช้ต่อไปนานๆมันไม่หมุนเครื่องจะพังเอานะครับ