ขอปรึกษาเรื่องสั่งซื้อ snow leopard กับสาย adaptor dvi และ remote หน่อยครับ

zestzone's picture
9
พอดีผมเพิ่งซื้อ macbook pro 13" มาตอนต้นเดือนอ่ะครับ แล้วทราบมาว่าถ้าเพิ่งซื้อแมคมาภายใน 90 วัน เขาจะลดราคา snow leopard ให้อ่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าต้องสั่งซื้อยังไงหรือครับ แล้วไม่ทราบว่าใช้ debit card แทนบัตร credit ได้รึเปล่าครับ
แล้วก็ผมอยากจะซื้อสาย adaptor dvi มาเสียบกับหน้าจออ่ะครับแต่เท่าที่ไปดูมันมีแต่สายสั้นๆอ่ะครับไม่ทราบว่ามันมีสายแบบที่มันยาวๆหน่อยไหมครับ
และอีกอย่างคือผมอยากซื้อ remote ด้วยอ่ะครับไม่ทราบว่ามันสามารถทำอะไรได้บ้างอ่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
mini

เห็นมีอยู่ 2 แบบนะครับ ตัว mini dvi to vga, mini dvi to dvi ที่ต่อออก monitor ที่ผมไปถามมา เค้าแนะนำให้ใช้ mini dvi to vga ตัวนี้ประมาณ 1000 บาท มันต้องมีสาย vga อีกสายที่ต่อเข้าจอนะครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

พอดีผมเพิ่งซื้อ macbook pro 13" มาตอนต้นเดือนอ่ะครับ แล้วทราบมาว่าถ้าเพิ่งซื้อแมคมาภายใน 90 วัน เขาจะลดราคา snow leopard ให้อ่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าต้องสั่งซื้อยังไงหรือครับ แล้วไม่ทราบว่าใช้ debit card แทนบัตร credit ได้รึเปล่าครับ

ลองติดต่อร้านที่ซื้อมาจะดีที่สุดครับ บางร้านจะมีใบมาให้ช่วยทำเรื่องให้ด้วย

อยากซื้อ remote ด้วยอ่ะครับไม่ทราบว่ามันสามารถทำอะไรได้บ้างอ่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ตัว apple remote เอาไว้ควบคุมเครื่องได้ในระยะไกลครับ จะใช้ทำอะไรได้บ้างแล้วแต่ app ด้วยครับ เช่น เอาไว้ดูหนังฟังเพลงผ่าน front row หรือช่วยความคุมงาน presentation ผ่าน keynote ครับ

3876
ผมพึ่งรู้นะครับเนี่ยว่า

ผมพึ่งรู้นะครับเนี่ยว่า remote ไว้ใช้เกี่ยวกับการ presentation ด้วย นึกว่าเอาไว้กด ดูหนังฟังเพลง 55+

10285
ได้ครับ

ลองใช้กับ app อื่น ๆ ก็น่าจะได้ แต่ที่เห็นทั่วไปมีประมาณนี้ครับ =)

Dj_Ekk's picture
96
แต่ผมก็มีไว้ใช้แต่ present

แต่ผมก็มีไว้ใช้แต่ present อย่างเดียวครับ

9
ขอบคุณคับผม ว่าแต่ keynote

ขอบคุณคับผม ว่าแต่ keynote เค้าใช้กันยังไงหรอครับ ได้ยินมาแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่าครับ

10285
keynote

นึกภาพว่าเป็นประมาณ powerpoint ที่ทำงานได้บน mac แท้ ๆ ครับ =)

3876
เดาเอา

keynote ใช้เกี่ยวกับการ พวก presentation ทั่วไป(และก็ทำอย่างอื่นได้อีก)

ก็ถ้าบอกว่า windows มี microsoft office

ของ mac ก็จะเป็น keynote นี่แหละ ใน mac ก็จะมี microsoft office for mac แล้วก็ neoffice ครับที่ใช้ได้เหมือนกัน

ก็สามารถ export เป็น .doc .ppt ไว้เปิดกะ windows ได้

nickoe's picture
4320
มี

openoffice อีกตัวครับ

od2504's picture
1077
เดาต่อ

ถ้าบอกว่า windows มี microsoft office ใน mac ก็มี iWork ซึ่งก็มี application ให้เลือกใช้เหมือนกัน
(Pages=ms word, Numbers=excel, Keynote=PowerPoint)

3876
แหน่ะ

ยังไม่นอนอีกหลอครับพี่ kok

10285
นอนแล้วครับ

ที่เห็นตอบนั่นเป็น bot

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

9
ขอบคุณมากคับผม มีบอทด้วยหย๋อ

ขอบคุณมากคับผม มีบอทด้วยหย๋อ ฮาๆ

3876
มีจิงๆ

ที่นี่ bot เยอะ ครับ ผมเห็น ตี 3 ตี 4 ยัง online อยู่เลย

10285
ผมนอนกลางวัน

ตอนทำงานครับ 5555

3876
drupal

เหน พี่ kok รับสอน พิเศษ drupal และเราก้อพอจาคุ้นๆหูบ้างจากเพื่อน วันนี้ได้แวะร้านหนังสือก็เลยไปเปิดอ่านดู ก็สนใจ ก็เลยเผลอหยิบติดมือกลับมาเล่มนึง ว่าจาอ่านละมั่วๆดู

10285
ลองดูในเวปต้มยำดูก็ได้ครับ

มี how to เพิ่มเติมผมเขียนเอาไว้บ้างแล้ว

ลองดูนะ

3876
ขอแก้ไขหน่อยนะครับ

พอดีไปทราบถามมาอีกทีครับ เรื่อง mini port

macbook white = mini dvi to vga
macbook alu, new macbook pro = mini displayport to vga ครับ

ผมก็ค่อนข้างสับสนเหมือนกัน แต่เมื่อวันก่อน ก็ไปทราบถามที่ร้านมาแล้ว ร้านก็ยืนยันว่า ให้ใช้ mini display port สำหรับ mac alu

ยังไง ก็ท่านใด สามารถให้ความกระจ่างได้ ก็ช่วย confirm ช่วยแนะนำอีกทีนะครับ

10285
ต้องใช้ mini display port กับ mac alu ครับ

เพราะว่าเขาทำเครื่องให้บางลง + ใช้มาตรฐานใหม่ + เปิดตัว Cinema Display 24" อันใหม่

เลยต้องใช้ mini display port มาแทน dvi แบบเดิมครับ

3876
thx ja

ขอบคุณฮะพี่