สอบถามเกี่ยวกับการแชร์เนตจาก notebook ให้ macbook ผ่านทาง wireless

Finalz's picture
3
คือผมแชร์เรียบร้อยแล้ว เล่นได้ปกติ แต่พอผมทิ้งเครื่อง macbook จนเข้า sleep mode เปิดมาอีกครั้ง air port มันยังขึ้นว่า connected ก้อจริง แต่เนตไม่เดินเลยครับ ในกรณีที่ผมปิดเปิดเครื่อง mac ใหม่ด้วย จะทำให้เล่นไม่ได้

ซึ่งการจะทำให้กลับมาเล่นได้ใหม่ ต้องไปที่ notebook แล้วยกเลิกแชร์แล้วแชร์ใหม่ ถึงจะได้อ่ะครับ

อยากทราบว่าเป็ยเพราะอะไร มีวิธีแก้ไขไหมครั้บ

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
อันนี้จนด้วยเกล้าครับ

ไม่เคยแชร์สองต่อแบบนี้สักที เดี๋ยวจะลองช่วยหาข้อมูลเพิ่มให้นะครับ ยิ้ม

10285
วิธีแก้เบื้องต้นครับ

http://www.macyourself.com/2009/01/09/fix-your-macs-spotty-wireless-conn...

เขาต่อตรงกับ router ไม่ได้ต่อผ่าน notebook อีกเครื่อง แต่เจออาการเดียวกันครับ ลองแก้ด้วยวิธีนี้ดูนะครับ

3
ไม่ได้อ่าครับ TwT

คือ ผม เสียบ modem เข้า notebook (net true ผมรุ่นเก่า ยังต้อง dial-up อยุ่ ) แล้วก้อแชร์ผ่าน wireless ไปให้ macbook อ่ะครับ ลองทำตามที่คุณ ikok บอกแล้ว ก็ยังไม่ได้อ่ะครับ TwT

10285
อ่อ

ถ้าเป็นแบบนั้นอาจจะต้องใช้วิธีเดิมนะครับ -.-

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าแก้ได้ด้วยวิธีเดิมก็ยังดีกว่าไม่มีทางเลยล่ะครับ ยิ้ม

3
TwT

ต้องทำใจนั่นเอง ฮือ