เรื่อง Window 7 กับ driver

princetofu's picture
121
มีปัญหากับ XP 32 bit ครับ พอดีทำงาน 3d เฟสล่อไป 4 ล้านกว่า

เรนเดอร์ยังไงก็ไม่ผ่าน งานก็ต้องส่ง เลยปรึกษากับเพื่อนๆว่าลง window 7 64 bit เลยละกัน

เพื่อนที่ใช้ PC กันก็ลงผ่านปกติ แต่สำหรับพวกผมใช้ MAC มีปัญหาข้องใจนิดนึงครับ

แผ่น driver ที่ให้มาในกล่องของเครื่องเรา มันมี driver สำหรับ window 7 64 bit หรือเปล่าครับ แอบเคือง

ถ้ามันไม่มี จะทำอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
ไม่แน่ใจครับ

มีทางเลี่ยงแบบนี้

ผมอยากให้มองที่ตัวเนื้องานจริง ๆ มากกว่า

ลด face ของ polygon ลง อันไหนไกล ๆ ตัดทิ้งได้ตัดทิ้งครับ เพราะการรับรู้ของสายตาคนมันไปไม่ถึงตรงนั้นอยู่แล้ว อีกอย่าง ถ้าเรนเดอร์งานไม่ใหญ่มาก (1600x1200) อันนี้ยิ่งลดได้เยอะครับ

• ถ้าเป็นงานสถาปัตยกรรม ใช้ mapping ช่วยครับ หน้าต่างตึกไหนไกล ๆ ก็ map ลง plane ไปเลย ตัวหนังสือก็ทำนูนหลอกเอาได้จากวิธีนี้ http://viztutor.org/content/120
  • ถ้าเป็น charactor ให้หาวิธีใช้ normal map ครับ ช่วยได้เยอะมาก
  • อันไหนอยู่นอกกล้อง ตัดทิ้งครับ
  • ลดขนาดไฟล์ภาพที่เอามาทำเป็น map ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ ยิ่งใหญ่ ยิ่งกิน memory และกิน CPU ตอนเรนเดอร์ครับ ดูเอาเท่าที่จำเป็นก็พอ
  • ถ้าใช้ 3dsMax ลองใช้วิธี smooth by group ดูแทนการเพิ่ม polygon ด้วยคำสั่ง mesh smooth นะครับ

อันไหนลักไก่ / ข้าม / มั่ว ๆ ได้ ทำเลยครับ

ป.ล. ผมถนัดงานสถาปัตยกรรมนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็ลองถามมานะครับ ยิ้ม

10285
เพิ่มเติม เท่าที่นึกออก เกี่ยวกับการลด polygon

• ถ้า model ตัวไหน freeze ไปแล้ว ย้อนกลับไปแก้ polygon ไม่ได้ ให้ใช้คำสั่ง modify/optimize เพื่อลด polygon เอาแบบลวก ๆ
  • ถ้ายังมีเวลา ขึ้น model ใหม่ที่มีความละเอียดต่ำกว่าเดิม
  • ถ้าจำเป็นต้องใช้ model อีกในหลาย ๆ งาน ให้ทำ model แต่ละอันที่ใช้ไว้สัก 2-3 ความละเอียด เช่น ละเอียดมาก - ละเอียดปานกลาง - ละเอียดน้อย แล้วเลือกใช้ตามระยะของภาพที่เห็นจากกล้อง คือเราไม่จำเป็นที่จะต้องใส่ model ที่มีความละเอียด 100% ในระยะกลาง - หลังที่เห็นได้ไกล ๆ ก็ได้ครับ มันไม่มีผลอะไรในการมอง
  • แยกระยะ หน้า - กลาง - หลัง โดยให้ความสำคัญกับ model ที่ระยะหน้ามากที่สุด ส่วนความละเอียดก็ลดลงตามระยะทางที่ห่างจากกล้อง
  • ถ้าเป็นการใส่สีพื้น ๆ ลงไปที่ model ลองหาวิธีใช้ Vertex color ดูครับ เพราะวิธีนี้กินเครื่องน้อยกว่าการ map ภาพหรือการใส่สีด้วยวิธีอื่น ๆ พอสมควร แต่อาจจะมีข้อจำกัดในเรื่องสีบ้าง

ผมเชื่อว่า ถ้าทำทั้งหมดนี้แล้วยังไม่เคยทำมาก่อนเลย น่าจะลดได้มากกว่า 30-50% ของ polygon ที่มีอยู่ทั้งหมดครับ ยิ้ม

10285
เพิ่มเติม

อันนี้นอกเหนือจาก polygon แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ครับ

• ลดจำนวน reytrace ลง จากเดิมตั้งไว้เท่าไหร่ ให้ตัดลงสักครึ่งหนึ่งแล้วดูผลสุดท้าย ถ้ารับได้ก็เอาตรงนั้นครับ
  • แสง ถ้าไม่จำเป็น ไม่ต้องเปิดเงาครับ
  • เงา ลดความละเอียดของเงาลง ในระดับที่รับได้ แต่ยังไม่เสียทรง
  • ไม่จำเป็นต้องเปิดเงาให้กับไฟทุกดวง
  • ใช้ material หลอกการสะท้อนได้บ้าง (ลองดูใน viztutor.org นะครับ ผมเขียนหลักการเรีื่องนี้แบบละเอียดเอาไว้แล้ว ลองค้นหา "โลหะ ครอบจักรวาล" ดูนะครับ)

เอาไว้นึกอะไรเพิ่มได้จะเอามาบอกครับ

121
ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวไปลองก่อนครับ

เป็น project design ที่เรียนอยู่ design ยังไม่ลงตัวแต่ศุกร์นี้ prelim

แก้งานบ๊อยบ่อย อาจารย์ญี่ปุ่นฟิตมากมาย หัวเราะร่วน

10285
ถ้าแค่ prelim

ยิ่งไม่จำเป็นต้องทำ model ละเอียดมากก็ได้ครับ

121
อาจารย์ขอ

พอดี อาจารย์ขอน่ะครับ

บอกว่า เอาละเอียดมาเลย อาจารย์คนอื่นดูงานเป็นภาพรวม

แต่ อาจารย์ญี่ปุ่นคนนี้ ดูงานละเอียดเป็นมิล เลยครับ

โชคดีจริงๆเลย ที่ได้อาจารย์ที่ปรึกษาเป็นคนญี่ปุ่น เขิน

10285
ที่ว่าละเอียดมาเลย

คุณ map ดี ๆ เอาก็ได้ครับ มันไม่ต่างกัน เทคโนโลยีมีไว้ใช้ครับ

normal map มีถ้าใช้ได้ก็ใช้นะครับ ลด polygon ไปได้เยอะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ =)

10285
ลืมถามครับ

โปรเจคที่ว่านี้เกี่ยวกับอะไร และทำบนโปรแกรมอะไรครับ?

121
project

เป็น office design ครับ

ทำบน 3dsmax ครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
สายที่ผมทำงานอยู่เลยครับ

=)

งานนี้แนะนำได้เต็มที่

121
วันศุกร์

เดี๋ยววันศุกร์ส่ง prelim เสร็จจะมาโพสขอให้ติชม ครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
:) ยินดีครับ

เดี๋ยวจะเอางานที่เคยทำมาให้ดูบ้าง =)

10285
เข้าไปดูใน viztutor.org นะครับ

ไม่ก็ใน ไทยวิชก็ได้ มีวิธีดี ๆ อยู่ในนั้นเพียบเลย ~

ปรกติออฟฟิศบริษัทนึง (3-4 ภาพ) ผมใช้ polygon ทั้ง scene ประมาณ 3-4 แสน polygon ครับ =)

Mixmerize's picture
1480
กลายเป็น

ทรีดีมือใหม่.คอม ซะแล้ว หัวเราะร่วน

10285
5555

น่าสนนะ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
555

เดี๋ยวได้เปิดอีกเว๊บนึง แบร่..

10285
ไม่เปิดแล้นนน

เดี๋ยวไม่ได้นอนกันพอดี

121
คอนเฟิร์ม

Window 7 64 bit ลงได้ครับ

แต่ driver ลงไม่ได้ สรุปคือ ใช้ไม่ได้ครับ เสียใจมากมาย

ต้องลง 32 bit แทน แห่ะ ๆ 3

10285
ก็คงต้องหาวิธีลด polygon แบบบ้าน ๆ เอาครับ

ไม่ต้องเสียใจไปครับ

งานทำนองนี้ ถ้าไม่ขึ้นตึกทั้งตึก ก็ไม่ถึงล้าน polygon อยู่ดีครับ

เครื่อง 32 bit ทำงานได้ครับ