[VIDEO] APPLE BEATS EP7: รายงานข่าวสารในโลกแอปเปิ้ล มาแล้วครับ

boatheng's picture
61
ก่อนอื่นขอความร่วมมือ ถ้าผมไม่ได้เป็นคนโพสวีดีโอนี้เอง รบกวนอย่านำLink นี้ไปแปะที่ไหนนะครับ

เพราะเนื้อหาในวีดีโอมีการพิสูจน์บางอย่าง ที่ผิดกฎของบางเวป ถ้าท่านนำไปอาจจะเกิดปัญหากับท่านได้

เพราะผมก็ตัดสินใจอยู่นานว่าผมอาจจะมีปัญหาหลังจากที่โพสวีดีโอนี้ และถ้าจะมีปัญหาก็ให้มันเกิดกับคนๆเดียวดีกว่า

จะได้ไม่วุ่นวาย ตอนที่ผมตัดสินใจทำรายการนี้มาตั้งแต่ Episode แรก ผมก็แค่สนใจงานตัดต่อ และชอบMac

ก็เลยทำรายงานข่าวสารเกี่ยวกับ Mac ซึ่งผมก็ไม่คิดว่าจะเกิดเรื่องมากมาย ผมโดนอะไรหลายๆอย่างที่บางครั้ง

ทำให้ผมคิดว่าผมจะทำไปทำไม ผมไม่ได้อะไรตอบแทนจากการทำรายการนี้ ถ้ามาคอมเมนต์แบบให้แนวทางการปรับปรุง

หรือคอมเมนต์ในแนวสร้างสรรค์ ผมจะน้อมรับและนำไปปรับปรุง แต่นี่บางที ด่าอย่างเดียว รายการห่วย เนื้อหาแย่

กราฟฟิคไม่ได้เรื่อง บางที่มีคนมาเสริมอีกว่า อย่าไปว่าเค้าเลย เค้าทำด้วยใจ บางทีผมก็รู้สึกแย่มาก หรือบางทีก็ PM มา

แบบแปลกๆ ซึ่งผมงงว่า ผมทำงานให้ใครอยู่ ผมไม่ได้เป็น Modนะครับ และผมไม่ได้มีส่วนแบ่งค่าโฆษณาของเวปไซท์

แล้วผมจะยอมโดนยิงไปทำไม และมาในครั้งนี้ ผมก็ทำตอนนี้ขึ้นมาแก้ไขข้อข้องใจของหลายๆคน ซึ่งคิดว่าน่าจะมีประโยชน์

แต่ผมอาจจะโดนแบน IP จากบางเวป หรืออาจจะหลายเวป หรืออาจจะโดนจดหมายวนแบนหายไปเลยก็ได้

ฉนั้น ถ้าเห็นผมหายไป ก็ไม่ต้องสงสัยครับ ผมโดนแบนไปเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ

ปล ข้อความข้างต้นไม่มีส่วนใดเกี่ยวข้องกับเวปนี้เลยครับ เวปนี้มีแต่คนนิสัยดี และWebmaster คุณก๊อกก็เอาใจใส่มากๆครับ

perfectgame's picture
317
เอาใจช่วย

ไม่ได้โพสสนับสนุนแบบเป็นทางการ แต่ลึกๆแอบชื่นชม ชื่นชอบอยู่เป็นนิตย์
เป็นกำลังใจให้สร้างสรรค์งานดีๆต่อไป
ป.ล. อยู่ที่ไหนสบายใจก็อยู่ครับ "คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก"
-Mmm Best Web-

olieng's picture
4
ชื่นชมครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข่าวสารดีๆ

pippo's picture
2469
มนุษย์มีหลายประเภท

ต้องทำใจน่ะครับ

บางประเภท (มีธรรมะ) ถ้าเห็นคนทำดี ทำบุญ ทำทาน เค้าจะโมทนา สาธุด้วย

บางประเภท (ห่างธรรมะไปหน่อย) เค้าจะอิจฉาตาร้อนที่เห็นคนทำดี ได้ดี บางคนก็เก็บความอิจฉาไว้ลึกๆ ในใจ บางคนทนไม่ไหวหาเรื่องมาด่า นินทาก็เยอะ

ตอนนี้ก็อยู่ที่เราน่ะครับ เราจะเลือกรับคำโมทนา สรรเสริญ หรือเลือกรับคำด่า คำนินทา

เราจะได้อยู่อย่างมีความสุข และมีกำลังใจที่ทำงาน ทำดีต่อๆ ไป

artslan's picture
130
เป็นกำลังใจให้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับคุณ boatheng ผมก็ทราบและเข้าใจดีว่าเวบไหน ยิ้มปากกว้าง
ผมจะ subscribe คุณ boatheng ไปเลยดีกว่าสะดวกดี

ikok's picture
10285
ต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

ถ้าเราตั้งใจดี ไม่ท้อ ทำต่อไปด้วยใจรัก และรับฟังความคิดเห็นเพื่อมาปรับปรุงอะไรไปในแนวทางที่ดีขึ้น

มันจะค่อย ๆ ดีขึ้นเอง

การทำเว็บ หรือรายการอะไรสักบน youtube บนเว็บมันไม่ยาก แต่ที่ยากคือหลังจากนั้น ว่าคุณจะอยู่กับมันได้หรือเปล่า

ผมเห็นหลายคนทำไม่ต่อเนื่อง หรือถอดใจไปก่อน เป็นเรื่องที่ผมเห็นแล้วผมเสียดาย บางคนทำเนื้อหาดี แต่ยอมแพ้ไป เพราะคนในสังคมไม่เปิดในรับสิ่งที่คนทำตั้งใจทำขึ้นมา

เราบังคับคนดูไม่ได้ครับ

คนเราไม่เหมือนกันต่างจิตต่างใจ แต่จากที่เห็นคุณโบ๊ตตั้งใจดี ผมเชื่อว่าถ้าคุณโบ๊ตทำต่อไปรายการคุณโบ๊ตก็ยังจะไปได้ คือมีคนดู และจะมีมาเรื่อย ๆ

เว็บใหญ่โตคนเข้าเป็นแสน ๆ ล้วนต้องมาวันแรก มีก้าวแรก มีสมาชิกคนแรก .. และมี comment ห่วย ๆ อันแรกเหมือนกันครับ

สำหรับเรื่องกราฟฟิกหรือ comment ในรายการ ผมมีความคิดเห็นแบบนี้

คนเรามีความถนัดไม่เหมือนกัน การที่คุณโบ๊ตบอกพื้นฐานมาว่าคุณโบ๊ตเป็นวิศวกร ทำให้ผมไม่ใส่ใจเรื่องกราฟฟิก ว่าภาพแตก เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเนื้อหาและคุณโบ๊ตคงไม่ถนัดทำตรงนั้น

เรื่องนีี้เป็นเรื่องที่เรียนรู้กันได้ครับ =)

ทำบ่อย ๆ เข้า ความรู้พวกนี้มีอยู่บนอินเตอร์เน็ทแล้ว อีกหน่อยก็จะดีขึ้นเอง หรือถ้ามีอะไรแนะนำสงสัย ผมยินดีช่วยแนะนำครับ ยิ้ม

คุณโบ๊ตอย่าเพิ่งท้อครับ ถ้ารักจะทำแล้ว ทำมันไปเรื่อย ๆ แล้วจากนั้นอีกสักปี ค่อยมาวัดดูว่าเราควรจะทำต่อไปดีหรือเปล่า ดูจาก mmm ก็ได้ ใครเคยลองเขียนติวเตอร์ how-to ดูสักตอนนึงคงจะรู้ว่ามันวุ่นวายแค่ไหน ไม่นับเวลา research อีก

แต่ผมยินดีที่จะทำ เพราะผมรักการสอน และผมชอบอธิบายครับ แบร่..

กราฟฟิกเว็บตอนแรกไม่สวยเหมือนกัน ผมเริ่มเว็บนี้ด้วยการทำเว็บไม่เป็นเลย จนตอนหลังผมหัดทำเว็บเอง จนมาทำ theme เอง และรื้อ code เองได้ในบางส่วนเพื่อปรับปรุงเว็บจนเป็นอย่างที่เห็นนี้

ผมก็เริ่มจากศูนย์ ผมเลยไม่เชื่อว่าคนเราจะเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ กันไม่ได้ครับ =)

Mixmerize's picture
1480
มาคอมเม้นท์บ้าง

ติดตามเกือบทุก EP เหมือนกันแต่ก็ยังไม่เคยคอมเมนท์ซักที
ผมอยากทราบว่าการทำรายการนี้ต้องการให้ใครดูครับ
เพราะสำหรับผม ผมคิดว่าคนที่ใช้อินเตอร์เนตเป็นประจำอยู่ และยิ่งคนที่ใช้แมคด้วย
น่าจะยิ่งติดตามข่าวสารเกี่ยวกับ Mac หรือ Apple เองตลอดเวลาอยู่แล้ว
การที่คุณโบ้ทนำข่าวในรอบสัปดาห์มาเสนอนี่ เลยดูเป็นสิ่งไม่น่าสนใจเท่าไหร่เลยครับ
ยิ่งการที่ต้องตัดเนื้อหาให้กระชับเพื่อให้เวลาของรายการนั้นไม่ยาวยืด
ทำให้ผมคิดว่าการอ่านข่าวจากตามเว๊บข่าวอื่นๆ อาจจะสะดวกกว่าหรือมีเนื้อหาครบถ้วนมากกว่าอีกนะครับ

รายการนี้อาจจะได้กลุ่มคนที่ไม่ค่อยได้ตามข่าวเกี่ยวกับ Apple แต่ผมว่าอาจจะเป็นส่วนน้อยซะมากกว่า

ถ้าคุณโบ้ทยังทำต่อผมเลยอยากเห็นคุณโบ้ทนำเสนอข่าวอื่นๆที่ไม่ได้ลงในเว๊บข่าวต่างๆด้วย
เข้าใจว่าคุณโบ้ทก็ไม่ได้เป็นนักข่าวตัวจริงอะไร แค่ทำเอาสนุก+สุข แต่ถ้ามันมีได้รายการจะน่าสนใจมากขึ้นครับ
อย่างเช่นการพิสูจน์เกี่ยวกับ Snow Leopard ที่ยังไม่มีใครได้ลอง และทำให้เป็นข้อกังขาและเกิดความสับสนในกลุ่มผู้ใช้
เรื่องนี้ขอปรบมือ แปะแปะ ให้คุณโบ้ทที่เลือกที่จะนำเสนอครับ

ส่วนเรื่องความพยายามที่แม้จะมีอุปสรรคอยู่บ้างแต่ก็ยังทำต่อไป
เรื่องนี้ขอคาราวะในความพยายาม ความตั้งใจและความอดทนครับ

อ่ะ แน่นอน

minemind's picture
3876
the maner

ผมเป็นเพียงแค่คนกลุ่มเล็กๆที่ชื่นชมผลงานของคุณโบ๊ทนะครับ และก็ติดตามมาตลอด ทุกเรื่องที่นำเสนอล้วนมีประโยชน์ทั้งนั้นครับ

ผมก็ไม่รู้นะครับ ว่าดีหรือไม่ดี เก่งหรือไม่เก่ง เอาบรรทัดฐานอะไรมาวัด แต่สิ่งที่ผมเห็นจากสิ่งที่คุณโบ๊ททำมา คือ คุณโบ๊ทมีน้ำใจที่จะแบ่งปันให้กับคนอื่น ยอมเสียสละเวลา ซึ่งคนเหล่านี้หาได้ยากครับ นับถือน้ำใจจิงๆ

boatheng's picture
61
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลย

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลย ว่าผมไม่ได้เป็นคนคิดรูปแบบ

หรือคิดว่าจะทำรายการออกมาแบบนี้ ตอนแรกผมทำวีดีโอ

พวกเทคนิคต่างๆ เช่น การเปลี่ยน Ram & HDD

หรือมือใหม่ที่พึ่งเปลี่ยนมาใช้แมคแล้วขี้เกียจอ่านว่าต้องใช้

โปรแกรมอะไรที่เทียบได้กับวินโด้ แล้วก็มีคนอยู่กลุ่มนึง

บอกผมว่า พี่ครับช่วยทำรายการเกี่ยวกับMacทุกวันเลยได้ไม๊ครับ

หรือไม่ก็พี่คะทำไมไม่ทำเป็นPodcastล่ะคะจะติดตามทุกวันเลย

จนตอนหลังผมเลยต่อรองว่า ทำทุกวันมันไม่ไหว เพราะมันไม่มีข่าวพอ

อีกอย่างผมทำทั้งงานประจำและสอนการใช้เครื่องCMMเป็นงานเสริม แล้วตอนนี้รับอีกจ๊อปเป็น

Project Manager ของร้านอาหารอีกที่นึง ซึ่งเค้ามาจ้างผม เพราะเคยเห็น Portfolio ประสบการณ์ด้านการตลาด

สรุปตอนนี้ผมมี 3 จ๊อป ค่อนข้างยุ่ง แต่บางครั้งก็ยังต้องนอนดึก เพื่อที่จะทำรายการนี้ให้เสร็จ

แต่ก็ยังค่อนข้างมีความสุข เพราะตอนนี้ผมมีแฟนรายการเป็นตัวเป็นตนอยู่กลุ่มนึงแล้ว

บางทีก็คิดจะเลิกทำ เพราะไม่รู้จะทำไปทำไม แต่ก็ได้คนกลุ่มนี้ที่ยังให้กำลังใจ

ยังอยากดูรายการต่อไป ถ้าคุณเป็นผม คุณจะทำต่อหรือเลิกทำ?

10285
ดีแล้วครับ

ตั้งใจทำต่อไปล่ะครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง

=)

เอารถมายึมขับบ้างนะครับ แบร่..

od2504's picture
1077
มั่นใจแล้วก็ต้องเดินหน้าต่อไป

มั่นใจแล้วก็ต้องเดินหน้าต่อไป อย่าให้เสียชื่อคนรักสีแดงน่ะ

perfectgame's picture
317
ข้อความล่อแหลม

รักสีแดง หรือรถสีแดง แถลง การณ์ด่วน

หูยย รถถ อยากสอยมาขับมั่ง

sosty's picture
9
เป็นกำลังใจให้ครับ

ได้ความรู้ดีครับ โดยส่วนตัวแล้วผมกำลังศึกษาหาข้อมูลต่างๆก่อนจะเปลี่ยนมาใช้แมค ถือว่ามีประโยชน์สำหรับผมมาก

liverrish's picture
79
ทำต่อเถอะครับ ติดตามทุกตอนครับ

ผมเชื่อว่ากลุ่มของพวกเราคนที่ชอบ mac ชื่นชมคุณโบ๊ตนะครับ
คำนี้น่าจะเอาไปใช้ได้นะครับ "เป็นพญาเหยี่ยวจะสนใจเสียงนกเสียงกาทำไมละครับ"

happiness's picture
148
สู้ๆครับ

ตอนนี้มีคลิปโจรด้วย มันไวจริงๆ คิงเซนตันล็อคก็คงเอาไม่อยู่ล่ะงานนี้

ส่วนเรื่องรายการของคุณ boatheng โดยส่วนตัวผมโอเคนะครับ
บางรีวิว หรือข่าวที่เขามีการเทสต์โน่นนี่ เราอ่านแล้วนึกภาพไม่ออก ดูเป็นวิดีโออย่างนี้แล้วก็ช่วยทำให้กระจ่างขึ้น
ที่สำคัญคุณ boatheng ไหว้สวยครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ มีความสุข

10285
- -

ที่สำคัญคุณ boatheng ไหว้สวยครับ

ผมเพิ่งสังเกตเหมือนกันครับ

จริงด้วย ยิ้มปากกว้าง

ic's picture
48
:-)

ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ

และเห็นด้วยกับคอมเม้นท์ที่#5,#6 ของคุณ ก๊อก กับคุณ Mixmerize

nickoe's picture
4320
อย่าท้อครับ

ถึงแม้ให้พูดตามตรงว่าผมยังไม่มีโอกาสดูครับ
ช่วงนี้เรื่องเยอะเกิน
แต่ผมชื่นชมที่คุณโบท ทำด้วยใจครับ
เพราะทำไปก็ไม่ได้อะไร ลงแรงกายเรงใจ หาข้อมูลหาข่าวมาทำให้ได้
แต่ละตอนๆ ซึ่งถ้าเป็นผมคงหมดไปตั้งแต่สองตอนแรกแล้วมั้ง
สู้ต่อไปครับ

Biggie's picture
130
สนับสนุนอีกเสียง

ผมเคยได้ดูมาแล้วบางตอนของคุณโบ๊ท ยิ่งก่อนผมจะซื้อแม็ค ผมก็จะติดตามอ่านและหาข้อมูลเกี่ยวกับแม็คและการที่คุณโบ๊ททำออกมาเป็นรายการแบบนี้มันก็ช่วยนะครับโดยเฉพาะมือใหม่จริงๆ อย่างรุ่นพี่และรุ่นน้องผมยังใช้แม็คไม่เป็นซักเท่าไหร่ ขนาดมีหนังสืออ่านยังต้องถามผมซึ่งบางเรื่องผมตอบได้ตอบอธิบายได้อธิบาย ติดตรงไหนก็กลับมาหาข้อมูลเอา ซึ่งผมเชื่อว่ามีอยู่หลายคนเลยทีเดียว ที่ถึงแม้เขามีหนังสือแต่เขาก็ยังอ่านไม่เข้าใจอยู่ดีต้องทำให้เห็นๆแล้วเขาก็จะจำ และเข้าใจ แต่ก่อนผมก็เป็นอย่างตอนผมเริ่มหัดใช้คอมพีซีครั้งแรกๆ เมื่อสิบกว่าปีก่อน จะเปิดคอมยังต้องโทรหาพี่ชายผมอยู่เลย ประกอบคอมเองก็ไม่เป็นต้องให้มานั่งทำให้ดูถึงจะเข้าใจ และถึงแม้จะมีหนังสือก็ตาม

สำหรับรายการที่คุณโบ๊ททำผมอยากฝากอะไรไว้อย่างครับ ว่่าเมื่อเป็นรายการที่มีภาพมีเสียงย่อมให้ความน่าเชื่อถือมากกว่ากระดาษที่มีตัวหนังสือ อีกทั้งยังช่วยให้เข้าใจอะไรได้ง่ายรวมจดจำได้ง่าย ฉนั้นคุณโบ๊ทต้องมีความมั่นใจกับข้อมูลด้วยนะครับ

สำหรับเสียงบ่นหรืออะไรก็แล้วแต่ควรใส่ใจครับแต่อย่าไปฝังใจครับ ผมเป็นอีกเสียงนึงที่เป็นกำลังใจให้นะครับ

Nannie's picture
600
อยากบอกว่า...

ดูรายการล่าสุดที่นำมาโพสต์แล้วค่ะ
ความรู้สึกแรกที่ได้ดู ก็คือคุณ Boat ตั้งใจทำดีนะคะ อ่ะ แน่นอน

ส่วนคำตอบสำหรับคำถามว่า จะทำต่อหรือเลิกทำ?
ข้อนี้คุณ Boat น่าจะตอบได้ดีที่สุดอ่ะค่ะ แห่ะ ๆ 1

แนนว่า ถ้าคุณ Boat ทำแล้วมีความสุขก็ทำเถอะค่ะ
แต่...ถ้าทำแล้วเหนื่อย เพราะงานประจำก็เยอะอยู่แล้ว ไม่มีเวลาพักผ่อน สุขภาพจิตแย่ ก็อย่าทำเลย

เอาใจตัวเองเป็นที่ตั้งนะคะ รักนะ
เพราะเราก็ไม่สามารถ control ความรู้สึกนึกคิดของคนอื่นได้