รบกวนถามเพื่อนๆที่สั่ง Snow แบบ Up to date 390 บาทแล้วได้รับของหน่อยคับผม

sirowzkung's picture
28
ขอถามเพื่อนๆที่อยู่ในกรุงเทพหน่อยว่าหลังจาก apple ship แล้วประมาณกี่วันเพื่อนๆได้ของกันคับ เพราะเห็นคนที่สั่งแบบ up to date applet จะส่งแบบลงทะเบียนธรรมดา ไม่ได้ส่งแบบ dhl น่ะคับพอดีของผมพึ่ง ship วันที่ 4/9/09 เลยอยากกะคร่าวๆว่ากี่วันได้น่ะคับ

อ้อ ขอถามอีกเครื่องคับ box ใส่ hd2.5 sata แบบมี port firewire 2-3 ช่อง และ usb 1 ช่องนี่ที่ไหนพอจะมีขายบ้างคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับผม

ขอบคุณคับ

Nannie's picture
600
เรื่องการส่งสินค้า

ทั้งไปรษณีย์ไทย DHL Fedex UPS

จะมีบริการหลายแบบค่ะ ทั้งแบบธรรมดา ลงทะเบียน และด่วนพิเศษ

โดยปกติ การส่งสินค้าที่มีมูลค่า มักจะส่งแบบลงทะเบียนคือ มีการลงทะเบียนหากสินค้าหาย ผู้ส่งจะสามารถเรียกค่าเสียหายจากผู้ให้บริการได้ และสามารถตรวจสอบ tracking no. ได้จากทางหน้าเวบไซต์

ส่วนกรณีที่ซื้อสินค้าทางอินเตอร์เนต เช่น eBay หรือร้านค้าออนไลน์ต่างๆ เขาจะถามว่าต้องการให้ส่งแบบด่วนพิเศษ ไหม ซึ่งถ้าต้องการก็จะต้องเสียค่าส่งอีกค่อนข้างแพง กรณีที่ให้ส่งสินค้าแบบธรรมดา เขามักจะไม่คิดค่าส่งนะคะ

จากประสบการณ์ที่ซื้อจาก eBay Amazon ส่งธรรมดา รอประมาณ 3-4 อาทิตย์ค่ะ (ส่งจากอเมริกา) แต่ยังไม่เคยลองกับเวบ apple นะคะ

ส่วนการส่งแบบด่วนพิเศษ คิดว่าระยะเวลา น่าจะอยู่ที่ 1-7 วันค่ะ
แนนเคยส่งของไปสิงคโปรแบบด่วนพิเศษ วันเดียวก็ถึงแล้ว
แต่ค่าส่งสำหรับเอกสารน้ำหนักไม่มาก ก็ปาไป 400 บาทแล้วอ่า... ^^"

ikok's picture
10285
เจ้าแม่ dhl มาเอง

หัวเราะร่วน

KIGTNG's picture
21
สั่งแบบ up to date

สั่งแบบ up to date มาเหมือนกันค่ะ

ส่งออกมาวันที่ 280809 และบอกว่าจะได้รับวันที่ 090909

แต่เอาเข้าจริง วันที่ 2 ของก็มาส่งที่หน้าบ้านแล้ว

ส่งมาเป็น Air mail ธรรมดานะคะ ไม่มี Tracking ให้ตรวจสอบสถานะ
และไม่ต้องมีคนเซ็นต์รับค่ะ ไปรษณีย์จะใส่ไว้ในตู้เองเลย

lamooz's picture
40
เหมือนกับคุณ KIGTNG เลย

ของผมก็เหมือนกับคุณ KIGTNG เลยครับ

บอกว่าจะส่งออกมาวันที่ 280809 และบอกว่าจะได้รับวันที่ 090909

tracking no. อะไรก็ไม่มีบอก

อยู่ดีๆมาถึงบ้านซะงั้นแบบไม่รู้ตัววันที่ 2

งงเหมือนกันแต่ก็ดีได้เร็ว มีความสุข

Nannie's picture
600
โหวววว

ได้กันเร็วแหะ ดีจริงๆ
ไม่ต้องลุ้นเลย มีความสุข /

ปกติเวลาแนนสั่งซื้อของผ่านเวบนี่ ลุ้นตลอด แห่ะ ๆ 1