thisontime's picture
37
MBP 2.2 อัพเกรด Snow Leopard

Airport จับสัญญาณ wireless ได้ แต่ไม่ได้รับ ip (dhcp)

ลองแก้ไข

• ลองทำแบบ manualt ip ก็ไม่ได้
  • restart ก็ไม่ได้
  • เปลี่ยน Location ใน Network ก็ไม่ได้
  • ลบไฟล์ ใน Library > Preference > System.... ...pls ก็ไม่ได้
  • สุดท้ายลอง ลงใหม่ 2 รอบก็ไม่ได้

มีวิธีแก้ไขหรือข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ
ปล.ตอนนี้กำลังกลับไปลง Leopard 10.5...

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
router

ยี่ห้ออะไรครับ ลองต่อสาย lan แล้วตรวจสอบการตั้งค่าของ router อีกทีครับ
(ผมไม่เก่งเรื่อง network นะครับ)

37
router smc ครับ คิดว่า

router smc ครับ คิดว่า น่าจะไม่มีปัญหา เพราะใช้อีกเครื่องต่ออยู่ครับ

ใช้สายแลนต่อเน็ตได้นะครับ

4320
เอ

ลองใช้งานแบบไม่ต้องมี password รึยังครับ

37
password ของอะไรครับ

password ของอะไรครับ

4320
password

ของเวลาเข้าไปใช้ wireless น่ะครับ
ผมเคยติดปัญหาว่าเจอสัญญาณแต่เข้าไม่ได้เพราะระบบของ password ไม่เข้ากัน

37
ตอนนี้ลง leopard 10.5.6

ตอนนี้ลง leopard 10.5.6 เสร็จแล้วครับ

ลองเข้า router แบบมี password ก็ได้ครับ

4320
อาจจะ

router ไม่ถูกโรคกับ 10.6 ก็ได้ครับ

37
ได้แล้วครับบบบบบบบ

ได้แล้วครับบบบบบบบ !!!!

ด้วยลง Leopard 10.5.6 ก่อน

แล้ว upgrade เป็น Snow Leopard 10.6

ขอบคุณนะครับ

4320
สรุป

ที่ผมตอบไปไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับท่านผู้ชม

ikok's picture
10285
-.- /

ยินดีด้วยนะครับ

ขอบคุณนิก ที่ช่วยตามตอบให้ด้วยนะครับ แห่ะ ๆ 1

princetofu's picture
121
จริงๆมีอีกวิธีทดสอบ

ลองใส่ # หรือ $ นำหน้า password ดูอาจจะช่วยได้ครับ

เคยเป็นเหมือนกันกับ linksys router ลองหาๆข้อมูลดูเค้าบอกให้ลองใส่

พอใส่ก็ต่อได้ครับ มันเป็นปัญหาที่ตัว code หรืออะไรสักอย่างผมก็ไม่เข้าใจ หรือว่า...

4320
วิธีนี้

ใช้ไม่ได้ผลกับ router ของผมครับ เศร้าไป

37
คราวนี้ Bluetooth หายครับ

คราวนี้ Bluetooth หายครับ T_T

37
กำ up เป็น 10.6.1 Bluetooth

กำ up เป็น 10.6.1 Bluetooth กลับมาและ

ikok's picture
10285
555

มีกรรมมาบังจริง ๆ ด้วย

บางอย่างหายเอง ก็กลับมาเองได้

สงสัยผีหลอก -.-