เซ็นเซอร์ MBP ของผมผิดปรกติรึเปล่าครับ?

i-Zine's picture
80
ขออนุญาติ อธิบายยาวและละเอียด อย่าเพิ่งเบื่อกันก่อนนะครับ ^^'

ผมใช้ Macbook Pro 13'' ครับ และผมตั้งให้หน้าจอปรับความสว่างอัตโนมัติ ใช้2-3เดือนแล้วครับ เพิ่งจะสังเกตุเพราะมีเหตุการณ์ให้ผมฉุกคิดดังนี้ครับ

-พี่ชายผมมาใช้เครื่องนี้ ใช้ช่วงเย็น แสงธรรมชาติ ในที่ร่ม มีหลังคา (คือใกล้ค่ำละ แต่ยังไม่เปิดไฟ ห้องจะมืดๆหน่อย) เค้าก็ถามว่าหน้าจอมันปรับใช้โหมดประหยัดพลังงานเหรอ ...ทำไมหน้าจอมืดๆ ...ผมไปดูก็มืด กว่าปรกติเยอะเลยครับ จนผมต้องปรับค่าสว่างจนสุด ถึงจะเห็นหน้าจอชัดเหมือนปรกติ แล้วผมก็ไม่สนใจอะไร ไปทำอย่างอื่นต่อ

แต่ผมสงสัย ผมเลยตั้งข้อสังเกตุดังนี้ครับ

1.ผมใช้ในห้องนอน เปิดไฟสว่างโร่ หน้าจอสว่างดีครับ สีคีย์บอร์ดจางลง
2.ผมปิดไฟห้องนอน ห้องมืดสนิท หน้าจอลดความจ้าลง(คิดว่าเพื่อถนอมสายตา) ไฟคีย์บอร์ด สว่างขึ้น
สองอันแรกผมคิดว่าน่าจะปรกติ จนทดลองทำแบบนี้
3.ผมเปิดไฟห้องเหมือนเดิม และทดลองเอามือไปบัง เซ็นเซอร์ ตรงกล้อง isight ทั้งหน้าจอ และ ไฟสว่างตรงคือบอร์ด ก็มืดลง ระดับเดียวกับที่พี่ผมใช้แล้วบ่นว่ามืดตอนเย็น

ผมเลยสงสัยการทำงานของเซ็นเซอร์ครับ ผมเอามือไปบัง น่าจะคล้ายๆจำลองให้มืดลง ทำไม แทนที่จะสว่างขึ้น ทั้งไฟหน้าจอ และ คียบอร์ดกลับ มืดลง ...พอเปิดไฟห้องให้สว่าง หน้าจอก็สว่างเต็มที่ ...แต่เมื่อตอนเย็น ไม่เปิดไฟ ในบ้านแสงน้อย ทำไมหน้าจอก็น้อยไปด้วย (แต่ตอนนี้ค่ำแล้ว ปิดไฟ ห้องมืดสนิท หน้าจอกลับสว่างดี)

ทำให้สงสัยว่าเซนเซอร์ ของเครื่องผมปรกติมั๊ย และ หลักการทำงาน การปรับค่าแสงมันเป็นยังไงครับ ใช้แสงแบบใดเป็นตัวแปร ใครว่างๆลองทดลองกับเครื่องของท่าน และเปรียบเทียบกับของผมหน่อย เครื่องของผมเซนเซอร์ทำงานเป็นปรกติหรือไม่ ?

ป.ล.ผมเพิ่งเคยใช้แมคเครื่องนี้เป็นเครื่องแรกในชีวิตครับ เลยไม่รู้ว่าของตัวเองปรกติรึเปล่า ไม่เคยใช้เครื่องอื่นเปรียบเทียบครับ
ป.ล.1.1ผมเรียนสายศิลป และโง่วิศวะกรรมมากๆ ครับ เลยไม่ค่อยเข้าใจพวกหลักการทำงานของเทคโนโลยีพวกนี้ครับ แอบเคือง

HATE's picture
118
ผมว่าคุณไม่น่าวิตกมากหรอกครับ

ของผมนี่ ถ้าเอามือบังกล้อง หรืออยู่ในที่มืด หน้าจอปรับตามสภาพ แสงครับ แต่ไฟคีย์บอร์ดนิ่งเฉย ไม่มีส่องแสงออกมาให้เห็นเลย ทั้งๆที่กดเปิด ออโต้แล้วด้วย ไฟคีย์บอร์ดของผมจะมีแสงขึ้นมาต่อเมื่อ ผมกดคีย์บอร์ดหรือขยับเมาส์เท่านั้นครับ ส่วนของคุณผมว่าน่าจะปรกตินะครับ อ่ะ แน่นอน

i-Zine's picture
80
ขอบคุณสำหรับข้อเปรียบเทียบครับ

ผมไม่ได้วิตกหรอก....เพราะผมเห็นแบบนี้มาตั้งแต่ตอนซื้อละ แต่เพิ่งตั้งข้อสังเกตุและเปรียบเทียบ ...ผมถามเพราะสงสัยน่ะครับ เรื่องเสียไม่กลัวหรอกครับ manual ได้ ยิ้มปากกว้าง ผมแค่สงสัยแบบ .....แบบว่าเป็นเจ้าหนูจำไมน่ะครับ หมดกัน 2

nickoe's picture
4320
เพราะว่า

ตามปกติแล้วหน้าจอของ mac จะปรับแสงอัตโนมัติให้เข้ากับสภาพแวดล้อมครับ
ถ้าอยาก manual ก็ทำได้ ไปที่ system preferences แล้วไปที่ display
เอาเครื่องหมายถูกหน้า automatically adjust brightness as ambient light change
ออกครับ แต่ไม่สะดวกหรอกครับ ให้มัน auto แหละ

ikok's picture
10285
ของผมปรับ auto ไม่เคยถูกเลย

ขาด ๆ เกิน ๆ ตลอดครับ มืดไปบ้าง สว่างไปบ้าง

อาการที่คุณ i-Zine เจอมาน่าจะประมาณเดียวกัน

จนผมปิดไปทั้งคู่แล้วครับ แบร่..

WippyWipp's picture
1
ปกติอยู่แล้วครับ

เมื่อแสงรอบข้างลดลง หน้าจอก็จะลดความสว่างลง โดยที่เรายังมองเห็นชัดเท่าเดิม
แต่เมื่อรอบข้างสว่างขึ้น เปรียบได้กับมีแสงมารบกวนการมองภาพบนจอ เลยต้องมีการปรับให้สว่างขึ้น เพื่อให้เรายังเห็นภาพบนจอได้ชัดน่ะครับ

ikok's picture
10285
ตามที่ผมเข้าใจคือเป็นแบบนั้นครับ

แต่เขาปรับให้ผมไม่เคยพอดีเลยครับ .. ปวดตาเป็นพัก ๆ (สงสัยจะไม่ชินกับอะไรแบบนี้)

ผมเลยปิดไปเรียบร้อย ใช้วิธีแบบบ้าน ๆ คือปรับเอาเอง 5555

มีของ hi-tech แต่ไม่ยอมใช้ครับ แบร่..