ช่วยด้วยครับ ลง snow แล้ว มีปัญหา

hunzz's picture
3
ช่วยด้วยครับ ผมลง snow แล้วมีปัญหา ลงๆอยู่ หน้าจอก้อ ดับไปซะดื้อๆ ทำไรไม่ได้เลย

แล้วก้อ เปิดเครื่องใหม่ จะเอาแผ่นออก แผ่น ดันค้างอีก เอาไม่ออก รบกวนช่วยตอบทีนะครับ

ikok's picture
10285
ลอง force eject ดูนะครับ

วิธี force eject

• restart เครื่องใหม่มาแล้วกดปุ่มเมาส์(ปุ่มซ้าย)ค้างเอาไว้
  • restart เครื่องแล้วกดปุ่ม eject บนคีบอร์ดค้างเอาไว้
  • ถ้าเข้าหน้า login ใช้งานเครื่องได้ปรกติ ลองเข้า iTunes แล้วลองกด eject ดูครับ
  • เปิด terminal แล้วพิมพ์ว่า drutil tray eject
  • ถ้าลองหมดแล้ว แผ่นยังไม่ออกจริง ๆ ให้ปิดเครื่อง แล้วใช้ไม้บรรทัดบาง ๆ แล้วติดเทปกาวที่ด้านปลาย แล้วค่อย ๆ สอดเล็งดี ๆ แล้วให้ดึงแผ่นออกมาครับ

อ่านจาก
http://kb.wisc.edu/helpdesk/page.php?id=6685
http://www.mactips.org/archives/2008/10/08/force-eject-a-cd-or-dvd-that-...

3
ลบกวนช่วยแอด

ลบกวนช่วยแอด อีเมล์มาคุยได้ไหมครับ เว็งมากมาย zo_hunley@hotmail.com ทำไงก้อไม่ออกครับ

10285
ใช้ไม้บรรทัดเลยครับ

ติดเทปกาวไว้ที่ปลาย แล้วค่อย ๆ เล็งให้เขาแป่ะกันแล้วดึงออกมาครับ

ผมไม่สะดวกคุยเอ็มตอนนี้ครับ ขอโทษด้วยครับ แห่ะ ๆ 1

3
แผ่น snow มันค้างอยู่ข้างใน

แผ่น snow มันค้างอยู่ข้างใน เลยทำให้ผม เข้า ระบบมันไมได้ เกี่ยวไหมครับ

เพราะผมเข้า ไม่ได้เลย พอมันเปนรุป แอปเปิ้ล แล้วก้อค้างอยู่อย่างงั้น จนหน้าจอมืดไป

10285
ลองกดปุมในโพสแรกดูหรือยังครับ?

ถ้าลองหมดแล้ว ใช้ไม่ได้ผล ให้ปิดเครื่องแล้วใช้ไม้บรรทัดกับสก๊อตเทปสอดเข้าไปในช่อง dvd แล้วหาทางให้เขาแป่ะกันให้ได้แล้วค่อย ๆ ดึงออกมานะครับ

i-Zine's picture
80
ผมเคยลองวิธีนี้ครับ

เหมือนกับที่คุณก๊อก บอกในกรณีที่สองคือรีสาร์ต แล้วกดเอาแผ่นออกนั่นแหละครับ แต่รายละเอียดต่างกันนิดนึง

ลองกด Option+Command+P เครื่องจะดับครับ แล้วกดเปิดอีกครั้ง แต่คราวนี้ก่อน พอเสียงดังผ่างแล้วหน้าจอเป็นสีขาว ให้รีบกด eject ค้างไว้ (ตอนนั้นผมกดเแช่อยู่นานมากๆครับ เกือบๆ 5นาที)แล้วก็ได้ผลครับ
ตอนนั้นผมเอาแผ่นมีรอยมาลง ...โหมดก๊อปปี้ก็ค้าง บังคับกดออกก็ไม่ยอม บังคับปิดก็ไม่ได้ (เพราะก๊อปปี้ไฟล์อยู่)ปล่อยให้ก๊อปปี้ต่อทั้งคืนก็ไม่มีอะไรดีขึ้น (แค่ก๊อปแผ่นซีดีไฟล์ไม่กี่MB) รุ่งขึ้นเลยถามคนรู้จัก เค้าก็แนะนำวิธีนี้มา....บ้านๆ แต่ได้ผล ลองดูครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ยกเลยๆ

ยกไปที่ shop เลยงับแบบนี้

pippo's picture
2469
ยังไม่รู้เลยว่า

เครื่อง Mac รุ่นไหนอ่ะครับ เผื่อจะได้แนะนำได้

ใจเย็นๆ ครับ ตั้งสตินิดนึง ทุกปัญหาย่อมมีทางออกครับ

เอาใจช่วย

od2504's picture
1077
น่าจะ ...

Quote:
...โหมดก๊อปปี้ก็ค้าง บังคับกดออกก็ไม่ยอม บังคับปิดก็ไม่ได้ (เพราะก๊อปปี้ไฟล์อยู่)

แต่ที่ผมเข้าใจ รู้สึกว่าหากกดแป้น Power ค้างไว้ก็สามารถ reboot ได้แล้วไม่ใช่หรือครับ (หรือผมเข้าใจผิด)
คิดว่าหากทำตามที่คุณ iKok แนะนำน่าจะสำเร็จได้นะครับ เห็นด้วยกับทั้ง 5 ข้อที่แนะนำ แต่คิดว่าข้อ 5 อาจเกิดอันตรายกับโครงสร้างภายในที่บอบบางน่ะครับ (โดยเฉพาะมือใหม่ ผมว่าจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ)

KIGTNG's picture
21
ลองกดปุ่ม option

ถ้าวิธีทั้งหมดด้านบนก็ยังเอาออกไม่ได้

ลองเปิดเครื่องแล้วระหว่างเครื่องบูท กดปุ่ม option เพื่อจะเลือกว่าให้เครื่องบูทที่พาร์ทิชั่นไหน
ให้เลือกที่ CD แล้วกดปุ่ม Eject เพื่อเอาแผ่นออกมานะคะ

ตอนลง Snow Leopard โดยใช้แผ่น up to date ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ