รบกวนถามปัญหา mac นิดหน่อยคับ

sirowzkung's picture
28
พอดีพึ่งลองลง snow เอง มีคำถามว่า

พอลงแล้วหน้า desktop icon รูป harddisk หายไปจะต้องไปเอาจากไหนหรอคับ

ไฟล์ image .cdr พอดีโหลดมาผมจะแตกไฟล์ยังไงคับผม

ขอบคุณคับ

pippo's picture
2469
ตอบครับ

1 desktop icon รูป harddisk ไม่โชว์ให้ไปที่ Finder > Preferences แล้วติ๊กที่หน้า Hard disks ตามรูปนะครับ

2 ส่วนไฟล์ image.cdr ลอง double click ดูเลยครับว่าเค้าจะ mount icon ขึ้นมาหรือไม่นะครับ ถ้าไม่ลองพิมพ์เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น .img เลยแล้วลอง double click ดูอีกที อันนี้เดานะครับเพราะผมไม่เคยโหลดไฟล์ .cdr มาเลย เคยลองทำกับพวก .nrg .iso ก็ใช้ได้น่ะครับ