Imac ค้างตอนเปิดเครื่อง??

mengefully's picture
24
สวัสดีคะ ตอนเปิดเครื่อง แต่เครื่องค้างเป็นหน้าจอสีฟ้า แอบกดปิดแล้วเปิดใหม่ สอง รอบ แต่รอบที่สามนั้นรอประมาณห้านาที ถึงเครื่องจะรัน อันนี้เป็นอาการผิดปกติอะไรหรือป่าวคะ ..

ปล. พิมพ์เป็นครั้งที่ สอง ไม่แน่ใจว่าที่โพสอันแรกติดหรือป่าว

ikok's picture
10285
น่าจะผิดปรกตินะครับ

ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรเกี่ยวกับ system บ้างพอจะนึกออกไหมครับ?

เช่นว่า ลงโปรแกรมใหม่ หรือว่า update โปรแกรมอะไรไปบ้างทำนองนี้ครับ =)

24
เมื่อวานก็นั่งเล่นดูละครจากยู

เมื่อวานก็นั่งเล่นดูละครจากยูทูบ แล้วก็เครื่องให้อัพเดทโปรแกรมนะคะ ถ้าจำไม่ผิดก็ Adobe player หรือยังไงนี่แหละคะ แต่ว่าไม่ได้ลงinstall หรอกคะมั่วแต่ดูละครอยู่ แต่พักหลังๆนะคะ รู้สึกว่าเครื่องไม่เร็วเหมือนตอนได้มาใหม่ๆ เข้าใจว่าใช้งานมากขึ้นเลยอืดได้นะคะ แต่ก็มีเล่นนู่นนี่ๆ หลายอย่างเกี่ยวกับระบบเค้านะคะ แล้วก็ลง avast เอาไว้ไอ้ตัวนี้อัพเดทเองทุกวัน เกี่ยวกันหรือป่าวคะ?
อีกนิดนึงคะ เมื่อวานเอารูปมาลงในเครื่อง ก็อปไฟล์มาจากคอมเพื่อนที่ใช้ XP ตอนนี้ลองเปิดเครื่องใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมเลยคะ

10285
ลองเอา avast ออกครับ

ลองดูนะครับ

ป.ล. ติดละครไทยเหมือนกันครับ 5555 ดูไม่ได้เลย ดูเป็นติด

24
คือว่า

คือว่า ลองเปิดเครื่องใหม่แล้วตอนนี้รอมามากกว่า ห้านาทีแล้วละคะ ยังไม่ไปเลยเห็นแต่รูปแอปเปิ้ลกับ วงกลมหมุนๆ แย่กว่าเมื่อเช้าอีก เศร้า พี่ว่าเอาไงดีคะ

perfectgame's picture
317
ลองเปิดหลายๆรอบดูนะครับ

ถ้าติดแล้ว ผมว่า

Re ลง ใหม่เลยครับ

อย่าลืม แบคอัพ งาน ด้วยนะครับ

24
อืม ถ้าไม่ติดจะทำไงอะคะ

อืม ถ้าไม่ติดจะทำไงอะคะ

10285
ก่อนจะปิดอีกรอบนะครับ

ถ้าเข้าเครื่องได้แล้ว ให้ backup ไฟล์สำคัญเอาไว้ก่อนเท่าที่เครื่องยังทำงานได้นะครับ

จากนั้นลอง restart ดูใหม่

ถ้าเปิดติดเร็วขึ้นเหมือนเดิม ก็ใช้งานได้ต่อไป

แต่ถ้าไม่ติดอีก คราวนี้สงสัยจะได้ส่งเครื่องเข้าอู่ เอ๊ยส่งศูนย์แล้วล่ะครับ แห่ะ ๆ 1

perfectgame's picture
317
ได้ลงbootcamp

รึเปล่าครับ

กดเลือกได้ไหมเอ่ย ถ้าเลือกได้ ลองไป รีบูต Mac จาก bootcamp ใน win ดูนะครับ

ป.ล. เอาใจช่วยครับ ซักครั้งน่าจะติด

24
ยังไม่ได้เลยคะ อือหือ

ยังไม่ได้เลยคะ อือหือ งานเข้าเต็มๆ ถ้าต้องส่งศูนย์เนี่ย ต้องมีอะไรไปบ้างอะคะ

10285
นำเอกสารไปครับ

เอกสารทุกอย่า่งที่ได้มาตอนซื้อเครื่อง หยิบติดไปด้วยครับ เผื่อทางศูนย์ติดต่อขอหลักฐานจากร้านที่เราซื้อมาไม่ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาแบกเครื่องไปมาเพื่อเอกสารครับ =)

24
พรุ่งนี้คงต้องแบกไปที่ร้านแล้

พรุ่งนี้คงต้องแบกไปที่ร้านแล้วมั้งคะ .. รีบวิ่งไปที่ศูนย์เลยอะคะ เค้าบอกให้ลองเอาข้อมูลออก แต่มันแค่ 50 MB นะ เลยได้ถอย HD :)ใหม่สดๆ เลยอะ ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะคะ เด๋วได้เรื่องจะมาเล่าให้ฟัง

nickoe's picture
4320
ลอง...

เอาแผ่นที่แถมมาด้วยใส่เข้าไปครับ แล้ว restart กด C ค้างไว้ให้บูทจากแผ่น
แล้วเลือก utilities > repair disk ครับ
ลองดูครับ

24
เรียบร้อยโรงเรียนแมค

(T_T) ลองทำตาม คห. ข้างบนแล้วคะ แต่ว่าก็ไม่ได้ผลนะคะ เลยแบกไปร้านเรียบร้อยคะ หนักโคตร..
พอไปถึงก็มีคนแบกไอแมคมาก่อนหน้าตั้งสามเครื่องแหนะ - -" ไม่รู้อาการเดียวกันป่าว 555++

prettykure_white@hotmail.com's picture
1
ตอนนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ T

ตอนนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
T T
ทำไงดีค่ะ

ต้องส่งเข้าศูนย์อย่างเดียวเลยป่ะค่ะ

boynoynudee's picture
44
Restore หละครับ ?

คุณ nickoe ครับถ้าไม่ใช้ Repair disk แต่ใช้ Restore จาก Time Machine ก็ได้เหมือนกันหรือไม่ครับ ของผมก็เพิ่มเจอปัญหานี้เลย
แล้วก็บู๊ตจาก ​​CD แล้วไปที่ Utilities เห็น Menu ที่ว่า Restore อยู่นะครับก็เลยถามดู กำลังทำอยู่เหมือนกันพอดีเห็นกระทู้ก็เลยถามดูนะครับ

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจ

ว่า restore ของ time machine กับ utilities
มันเหมือนหรือต่างยังไงครับ แต่คาดว่าไม่น่าจะเหมือนกันนะ

ว่าแต่ปัญหาเรื่ิองเปิดเครื่องไม่ติดเนี่ย มันมีหลายแบบนะ
1.ไฟไม่เข้า
2.hardware เสีย
3.os มีปัญหา
มันต้องลองทดสอบดูครับ ถ้า boot ด้วย cd ได้
ก็น่าจะแค่ os มีปัญหา