เวลาดูความร้อนของเครื่อง Macbook pro

HATE's picture
118
ดูตรง CPU หรือว่าดูตรง Heat กันครับ แล้วความร้อนทั้ง 2 อย่างไม่ถึง 50 นี่ยังถือว่าเย็นสบายดีไหมครับ เพราะตอนนี้ผมเพิ่งซื้อ case มาใส่กับเครื่องของผมครับและก็มี Cool fan รองใต้เครื่องอีกทีครับ เห็น CPU มันแตะอยุ่ที่ 47 ครับส่วน Heat อยุ่ที่ 41 ครับ แล้วเท่าไหร่ถึงจะเริ่ม ถือว่าเริ่มร้อน ครับ
ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
เย็นแล้วครับ

เห็นตอนทำงานพุ่งกัน 70 กว่าขึ้นไป

ปรกติ cpu อย่างเดียวรับความร้อนได้หลายสิบ หรืออาจจะแต่ะ ๆ ร้อยองศาครับ (ดู spec cpu เกี่ยวกับความร้อนได้จาก intel.com นะครับ ผมจำหน้าไม่ได้ แต่บอกเรื่องอูณหภูมิทำงานเอาไว้ด้วย)

คือยังไม่ต้องใส่ใจอะไรเป็นพิเศษเกี่ยวกับเรื่องความร้อนนะครับจนกว่า

1. เราจะต้องใช้งานเครื่องหนักหน่วง หรือเค้น cpu ตลอดเวลาเป็นระยะเวลาติดต่อกันข้ามวันข้ามคือ
  2. สังเกตการทำงานของเครื่องที่ช้าผิดปรกติ เฉพาะส่วนของ cpu ในการคำนวณครับ

ถ้ามีอะไรไม่ชอบมาพากล ก็เริ่มสังเกตอูณหภูมิ + ข้อมูลประกอบอื่น ๆ เอาครับ แต่ในสภาวะปรกติ ลืมตัวเลขพวกนี้ไปเลยครับ

ยิ่งดูจะยิ่งเป็นกังวล =)