ขอคำแนะนำด่วนครับ

pooh_vader's picture
78
ขอรบกวนท่านพี่้ด้วยครับ
เมื่อคืนผมก็อปปี้ วีซีดี เพื่อจะตัดต่อใน iMovie ทำตั้งแต่เมื่อคืนประมาณ 4 ทุ่มกว่า แต่มีปัญหาคือกระทั่งถึงตอนนี้(ประมาณ 7 โมง) มันยังไม่หยุดเลยครับ วีซีดีแผ่นเดียวนะครับ เคยทำมาก่อนหน้านี้ก็ไม่เป็นอะไรเลย จะปิดเครื่องมันก็ไม่ยอม บอกว่ายังมีบางอย่างทำงานอยุ่ ผ

ผมจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ ใครทราบช่วยบอกที จะกด Eject เอาแผ่นออก มันก็ไม่ออกครับ
รบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ ตะลึง 2

78
ช่วยด้วย

หลอน
ช่วยด้วยครับ ป่านนีแล้วมันยังไม่ยอมหยุดเลย ปิดเครื่องก็ไม่ได้ เอาแผ่นออกก็ไม่ได้ Help me แป่ววว

ikok's picture
10285
ลองกด force shutdown ดูครับ

กดปุ่ม power ค้างเอาไว้สัก 3-4 วิ เขาจะปิดเอง

nickoe's picture
4320
อืม..

ใช้โปรแกรมอะไร rip ไฟล์อยู่ครับ ให้ออกจากโปรแกรมนั้นก่อน
หรือถ้าออกไม่ได้ให้ force quit ไปเลยครับ
แล้วปิดเครื่อง

78
ิออก

เอาแผ่นออกได้แล้วครับ ทำตามที่แนะนำ ปิดเครื่องค้างไว้
หลังจากนั้นลองใส่แผ่นเข้าไปอีก ปรากฏว่าก็ยังเป็นอย่างเดิม มันขึ้นเคร่ื่องหมายของโปรแกรม VLC ขึ้นมาด้วยครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวข้องอะไรกันหรือเปล่า ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไร เกี่ยวกับการเอาแผ่นเข้าเครื่องเลยครับ

10285
ลองเปลี่ยนแผ่นดูนะครับ

ไม่ก็ลองทำความสะอาดแผ่นดู ถ้ามีรอยเยอะ ๆ บางทีเครื่องจะอ่านไม่ได้

ผมดูหนังบางทีก็เป็นครับ

78
*-*

ขอบคุณที่ช่่วยเหลือครับ ตอนนี้ก็กำลังงงกับ Adium อยู่ คงต้องค่อย ๆ คลำกันไป เปิดแล้วก็ดันคุยกับคนทางโน้นไม่ได้อีก อูย..เจ๊อยากตาย

78
พี่ก๊อกครับ

ผมเข้า Adium ตามขั้นตอนปรกติ และมันก็ทำงานอยู่ แต่ทำไมเวลาเรียก Account ของเพื่อน ๆ เพื่อจะคุยกัน
เวลาที่ผมพิมพ์ข้อความและกดส่ง มันบอกว่า Off line ครับ ทั้ง ๆ ที่สัญญาณก็บอกว่า Available ทางโน้นก็เปิดอยู่ แต่ทำไมผมคุยกับเขาไม่ได้ ปัญหามันเกิดที่ทางผมหรือเปล่าครับ

4320
เอ

ลองโหลดมาลงใหม่ยังครับ ผมไม่มีปัญหาเลยนะ
ไม่ก็ลองลบ account ใน adium ทิ้งแล้วสร้างใหม่ดู

10285
ไม่แน่ใจครับ

ของผมปรกตินะ

ลองโหลดลงใหม่ตามที่นิกบอกดูนะครับ ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
ไหนๆคุยเรื่อง Adium แล้ว

ขอถามเลยละกันครับว่าตั้งแต่ตอนช่วงที่ Adium มีปัญหากับเมลของ hotmail จนถึงตอนนี้ท่านๆได้อัพเดตกันมั่งรึยังครับ อยากรู้ว่าตอนนี้สามารถใช้กับ hotmail ได้เป็นปกติรึยัง เพราะของผมก็เล่นเวอร์ชั่นก่อนหน้าที่จะมีปัญหาน่ะครับ แห่ะ ๆ 1

10285
ผมไม่อัพเดทครับ

หลังจาก restore ไปเวอร์ชั่นก่อนหน้าที่จะมีปัญหาแล้วยังใช้ได้ดีอยู่ ผมเลยไม่ได้ update ตั้งแต่นั้นมาครับ

4320
อืม

ผมอัพไปแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาครับ

78
ดีขึ้นแล้วครับ

ขอบคุณทั้งพี่ก๊อกและคุณนิค ที่ให้คำแนะนำนะครับ อย่าเพิ่งเบื่อกันซะก่อน เพราะผมคงมีคำถามมาทุกวัน เพิ่งหัดเล่น mac ครับ

4320
ยินดีครับ

ได้ทำตัวเป็นประโยชน์แก่เวบซะมั่ง ผมอู้มานานละ
ฮา......

Mixmerize's picture
1480
ฮา~

เมื่อก่อนตอนพึ่งมาอยู่ใหม่ๆผมก็ถามยิกๆแบบนี้เกือบทุกวันเหมือนกันครับ หัวเราะร่วน