ขอสอบถามเรื่ิิอง ลำโพง ของ imac หน่อยคับ

sirowzkung's picture
28
พอดีผมมี เครื่อง mp3 อยู่แต่ลำโพงเสียงไม่ดีผมเลยจะเอาเสียงจาก mp3 ออกลำโพง imac แทนน่ะคับ แต่พอผมเสียบสายเข้า line in imac แล้วไม่เสียงออกน่ะคับ ผมโทรไปถามที่ istudio เขาบอกทำไม่ได้ สรุปคือมันทำไม่ได้หรอคับ

เพราะผมใช้วิธีนี้กับ window ฝั่ง bootcamp เสียงมันก็ออกน่ะคับ

คำถามผมคือลำโพง imac ใช้ฟังเสียงจากอุปกรณ์ภายนอกไม่ได้หรอคับ

ขอบคุณคับ

nickoe's picture
4320
อืม

ผมไม่รู้ว่า windows ทำแบบนี้ได้โดยไม่ผ่านโปรแกรมช่วย พึ่งจะทราบจริงๆ
แต่คิดว่า mac คงต้องหา app ที่สามารถเล่นเสียงผ่านทาง line in ได้มาช่วยครับ
แต่ app เหล่านี้ส่วนใหญ่จะเป็นไว้ทำงานในการอัดบันทึก และตัดต่อเสียงครับ

ลองหาเป็น usb แล้วเปิดเล่นจาก drive ของ mp3 จะง่ายกว่าครับ

sirowzkung's picture
28
โอเคคับ ผมต้องการแค่ การ

โอเคคับ ผมต้องการแค่ การ confirm จากเพื่อนๆนี่แหละคับจะได้ไม่ต้องไปนั่งค้นหาอีก หุหุเมื่อวานปล้ำกับมันทั้งคืนจนจนปัญญา เลยต้องรบกวนเพื่อนๆน่ะคับ

แบบนี้ buit in microphone ก็เหมือนกันใช่ไหมคับ คือเราพูดไปเสียงก็ไม่ออก แต่ถ้ามีโปรแกรมช่วยถึงจะออกน่ะคับ

ขอบคุณมากคับ

ikok's picture
10285
น่าจะทำตรง ๆ เลยไม่ได้ครับ

ถ้าจะทำตรง ๆ เลย ผมว่าซื้อลำโพงคอมสักคู่นึงมาเอาไว้ฟังเพลง + ทำเสียงออกไมค์เลย น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่าหาตัวเสริมมาพ่วงกับ imac เพื่อใช้ลำโพงของเขานะครับ ยิ้ม