Biggie's picture
130
ถ้าเราลบเพลงที่อยู่ใน music ดังรูปแล้วเพลงที่เราทำ Playlist และ Folder เพลงที่เราลากมาเก็ยไว้ใน Folder จะหายหรือเปล่าครับ

[ช่วยแทรกภาพให้นะครับ - kok]

ikok's picture
10285
อันที่อยู่ใน Music

เป็นเพลงต้นฉบับครับ

ถ้าเอาออก หมายถึงลบเพลงต้นทางในนั้นไปเลย

ทำให้เพลงเดียวกันจาก playlist อื่น ๆ หายไปด้วยครับ เพราะเพลงต้นทางไม่อยู่แล้ว พวกร่างทรงก็เลยหายไปด้วยครับ =)

minemind's picture
3876
หายสิครับ

มัน link กับ library อยู่ไม่ใช่หลอครับ แต่ถ้าจา remove ออกมันจะถามอีกทีว่า จะ keep file หรือ จะ move to trash

แต่ถ้า delete แล้ว move to trash รายชื่อเพลงใน playlist ของเราก็จะหายไปด้วยเพราะว่าไฟล์ถูกทิ้งลง ถังขยะไปแล้ว

130
รับทราบครับผม

ขอบคุณครับที่สละเวลามาช่วยตอบ แล้วเพลงที่เราเอามาใหม่ผมจะแก้ id tag ของเพลงก่อนจะเอาลงในไอจูนแต่มันดันแก้ก่อนเอาลงไอจูนไม่ได้ พอมีวิธีไหมครับ หรือว่าเราเอาลงไอจูนแล้วแก้ในไอจูน แล้วค่อยเอามาลงใหม่ครับ

10285
ผมแก้ใน iTunes ครับ

แต่ถ้าต้องการแก้ id tag เฉพาะแบบเยอะ ๆ อีกที ผมเดาว่าน่าจะมี app เฉพาะทางสำหรับทำตรงนี้นะครับ คือผมไม่แน่ใจเพราะว่าไม่ได้ทำงานกับเพลงเยอะ ๆ

แต่ถ้าใช้งานเพลงผ่าน iTunes อยู่เป็นปรกติ(ทั้งเรื่องงาน + ส่วนตัว) ก็แก้ใน iTunes ตรง ๆ เลยก็ได้ครับ จะได้เก็บทุกอย่างไว้ที่เดียวสะดวกดีครับ

130
มีวิธี Rename ไหมครับ

โดยเราไม่ต้องไปกดเมาท์สองครั้งที่ชื่อไฟล์ ในหน้าปกติที่ไม่ใช่ในไอจูน ประมาณว่าใช้จากคีย์บอร์ดอย่างเดียวอะครับ

10285
กด enter ครับ

=)

ไปที่ไฟล์ แล้วกด enter เลยเขาจะให้เปลี่ยนชื่อไฟล์ครับ