จู่ๆ ก็ Copy งานไปไว้ที่ External Hdd ไม่ได้ครับ

HATE's picture
118
กด Copy ไม่ได้ครับ ลากไปก้ไม่ยอมให้วางในตัว Hdd มีวิธีแก้ไหมครับ ( Macbook pro 13" )

ikok's picture
10285
ตัว ext hdd นี้

เป็น format อะไรครับ?

และไฟล์ที่จะ copy ไปมี permission แบบไหนครับถูก lock อยู่หรือเปล่า?

คุณใช้ admin account ในเครื่องใช่ไหมครับ?

jostar's picture
179
มันล็อกใช่มั๊ยครับ

มันล็อกใช่มั๊ยครับ ผมว่าคุณต้องฟอร์แมทให้เป็นHFS+ก่อนนะครับ

118
เอ่อ คือ

ผมไม่ทราบอ่ะครับ ว่าเป็น Permission แบบไหนครับ แล้วถ้าจะฟอรืแมท ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

10285
ผมอาจจะเช้าใจผิดนะครับ

ลองกด command-i ที่ไฟล์นั้นดู แล้วเลื่อนไปดูด้านล่างสุด จะเห็นส่วนของ permission อยู่ที่จะบอกว่าใครทำอะไรกับไฟล์ได้บ้าง

แต่เมื่อสักครู่ผมลองดูแล้วถึงไป lock ไฟล์ไว้ก็สามารถ copy ไปไว้ที่ ext.hdd ได้ไม่มีปัญหาครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ตรงอื่น

แล้วตัว ext.hdd นี้ใช้ format เป็นไฟล์แบบไหนอยู่ครับ? HFS หรือ NTFS หรือแบบอื่นครับ?

179
ถ้าไม่เป็นตามที่พี่ก๊อกบอกก็น

ถ้าไม่เป็นตามที่พี่ก๊อกบอกก็น่าจะเป็นตามที่ผมบอกน่ะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ฟอร์แมตของฮาร์ดดิสก์มากกว่า เพราะท่าทางจะเป็นการใช้ไดรฟ์นั้นๆกับแม็คครั้งแรกด้วยใช่มั๊ยครับ

118
แหะๆ

คือผมมือใหม่อ่ะครับ ไม่รู้ด้วยครับว่า เช็ค ฟอร์แมท ตรงไหนยังไง

10285
วิธีตรวจสอบนะครับ

ลองเรียก disk utility ขึ้นมาดู แล้วจากนั้นจิ้มเลือกไปที่ hdd ลูกที่ต้องการแล้วดูข้อมูลที่เขามีขึ้นมาที่ด้านล่างของหน้าต่างโปรแกรมนะครับ ตรงนั้นจะบอกหมดว่าเป็น format ไหนอะไรยังไงครับ =)

118
เจอแล้วครับ

เป็น NTFS ครับ แล้วผมต้องทำยังไงต่อครับ

179
เลือกฟอร์แมทเป็นHFS เลยครับ

เลือกฟอร์แมทเป็นHFS เลยครับ

10285
ก่อน format

ดูว่ามีไฟล์อะไรสำคัญอยู่ในนั้นหรือเปล่าก่อนนะครับ =)
ถ้ามีก็ให้หาทางเอาออกมาก่อน เดี๋ยวจะไปกันหมดเลย

118
ทำได้แล้วครับ แต่

ผมไม่ได้ทำแบบ ฟอร์แมทนะครับ ผมใช้วิธี install โปรแกรม NTFG-3G ครับ แล้วตอนนี้ก็ Copy ได้แล้วครับ ยังไงก็ ขอบคุณมากๆครับทั้ง คุณ kok และคุณ jostar

10285
ก็ดู ๆ ไว้นะครับ

โปรแกรมพวกนี้ทำงานดีได้ประมาณนึง ผมเคยตามหาข้อมูลตอบคำถามของสมาชิกในเว็บเกี่ยวกับทำนองนี้บางตัวพบว่ามีปัญหาแปลก ๆ มาเรื่อย ๆ ครับ

ถ้าปัญหาเกิด คุณแก้เองไม่ได้ด้วยครับ ต้องรอไม่ทาง developer ให้ออกตัวแก้มา ก็ต้องรอทาง apple ปรับปรุงแก้ bug เกี่ยวกับ file system ที่บางที dev เองก็เจอทางตันตรงนี้ครับ

เอาสบายใจในระยะยาวนะครับ format ใหม่เป็น FAT32 ดีกว่าครับ ใช้งานได้ทั้ง win/mac ด้วย และไม่ต้องกลัวไฟล์เสีย เพราะว่า format นี้เป็นมาตรฐานมานานแล้ว เขาแก้ปัญหากันมาจนใช้งานได้ทั่วไปอย่างแพร่หลายมาหลายปีแล้วครับ =)

pooh_vader's picture
78
*-*

ขอยุ่งด้วยคนครับ ทำแบบที่พี่ก๊อกบอกก็ดีนะครับ ผมก็ทำแบบนี้ ทีแรกเอาไปอ่านใน โน้ตบุคพีซีไม่ได้เลย พอฟอร์แมทเป็น Fat แล้วก็ใช้งานได้ปรกติเลยครับ

10285
แน่ะ

มีแอบมายุ่งด้วย 5555

อยู่กันดึก ๆ จริงนะครับคนเว็บนี้ ยิ้มปากกว้าง