สร้าง folder ที่ mac ไม่ได้เป็นบาง path

h2o_tal's picture
3
ไม่แน่ใจว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ เนื่องจากโฟล์เดอร์อื่น ๆ เช่น movie ก็สามารถคลิกขวาและทำการ New Folder ได้ แต่บางโฟล์เดอร์ไม่สามารถทำได้ทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่ folder ของระบบค่ะ เช่นเราต้องการจะสร้างที่ music คลิกขวาแล้วไม่มี New Folder ให้เลือกค่ะ พอจะไปเลือกที่เมนู File ก็เป็นสีเทา คือไม่สามารถเลือกได้ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เนื่องจากเป็นมือใหม่เพิ่งใช้ mac ได้ไม่นาน ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ikok's picture
10285
ผมเดาว่า

เรื่องนี้น่าจะเกิดจาก permission ของ file/folder หรือเปล่าครับ?

ลองเข้า disk utility แล้วสั่ง repair permision ดูนะครับ

หรือลอง check ให้แน่ใจถ้าเราไม่ได้ใช้ admin account ให้ติ๊กเลือกให้เรา user ที่เราใช้เป็น admin ด้วยครับ (ในกรณีที่เราเป็นเจ้าของเครื่อง แต่ใช้ user account อื่นที่ไม่ใช่ admin)

3
ลองแล้วไม่ได้จ้า

ลองทำการ repair permision เรียบร้อย และตรวจสอบว่า user เป็น admin แล้วค่ะ ก็ยังไม่สามารถสร้าง folder ได้ เลยลอง cap รูปมาให้ดูด้วยค่ะ

รูปแรก คือส่วน music ที่ไม่สามารถสร้าง folder ค่ะ
รูปที่สอง คือส่วน movie ที่สามารถสร้าง folder ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Screen_shot_2009-09-27_at_12.09.19_PM.png Screen_shot_2009-09-27_at_12.05.33_PM.png
10285
ลองกด command-i

หรือคลิ๊กขวาที่ folder music หรืออื่น ๆ ที่สร้าง new folder ไม่ได้นะครับ

ใน folder info ที่แสดงขึ้นมา ลองเลื่อนลงไปดูด้านล่าง ในตำแหน่ง sharing & permission แล้วลอง capture มาดูนะครับ

ของผมเป็นแบบนี้

3
ได้แล้วค่ะ

สร้างได้แล้วค่ะ พอลองทำตามที่คุณ ikok บอก ดูที่ permission เห็นเป็นเซ็ทว่า read only ค่ะ เลยเปลี่ยนเป็น read & write ก็สามารถสร้างได้

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

10285
ยินดีครับ ^^

ถ้าเป็นที่ folder เดียวก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าเกิดเป็นอีกแบบสุ่ม อาจจะเป็นได้จากโปรแกรมบางตัวที่เพิ่งลงไป แล้วเขาไปตี permission ของ file/folder ที่มีอยู่เดิมในเครื่องนะครับ =)