แบบนี้ถูกต้องแล้ว หรือว่า ผมเข้าใจผิดเองครับ

naruto55's picture
28
ผมอยากรู้ว่า ไอประกันเครื่องตั้งแต่ตอนซื้อมาเนี่ย มันครอบคลุมในส่วนOSด้วยรึปล่าวครับ

ผมเคยไปให้ศูนย์ลงOSใ้ห้ใหม่ เค้าเก็บผม 1,500 แหนะ

เรื่องมันก็มีอยู่ว่า
คือผมซื้อเครื่องมา แล้วทางappleก็ลงOSมาให้แล้วและให้แผ่นOSมาให้ด้วย แต่พอผมกลับมาไทย ผมอยากที่จะแบ่งเนื้อที่hardiskเพื่อที่จะลง Windowsด้วย เลยต้องเอาแผ่นOSลงใหม่เพื่อจะแบ่งpartition แต่ลงไม่สำเร็จ คือลงไปได้สักพักก็เครื่องก็ไม่ยอมinstallต่อ ผมเลยยกไปให้ศูนย์ซ่อมที่Siam Discovery(ไม่ใช่iStudioนะครับ แต่เป็น Authorized appleเลย ที่อยู่หลืบๆอะครับ)

เค้าก็ขอแผ่นOSและเอาเครื่องผมไว้ที่ศูนย์ เพราะไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร [ซึ่งเครื่องผมยังอยู่ในประกันครับ] และเค้าก็นัดผมให้มาเอาอีกที ผมถามเรื่องค่าใช้จ่ายแล้ว เค้าบอกว่าไม่ต้องเสีย
แต่พอวันมารับ เค้าบอกว่าเครื่องไม่ได้เป็นอะไร มันเสียที่แผ่น มันผ่านสนามแม่เหล็กที่เครื่องสแกนในสนามบิน และบอกว่าต้องเสีย1,500บาท ค่าลงOS ผมก็บอกว่ายังอยู่ในประกันนะครับ เค้าบอกว่าค่าลงOSไม่อยู่ในประกัน แล้วก็ไม่ได้ให้แผ่นใหม่มาด้วย

อันนี้คือทางศูนย์เค้าทำถูกแล้วใช่มั้ยครับ หรือว่าผมไม่ควรต้องเสีย1,500

คือศูนย์เค้าบอกประมาณว่า ถ้าเครื่องเสียก็จะซ่อมให้และลงOSใหม่ให้ โดยไม่เสียตัง แต่นี่เครื่องไม่เป็นอะไร เลยต้องเสียเงิน ผมฟังดูก็ทะแม่งๆเหมือนมันค่อยยุติธรรม เหมือนว่า ถ้าเครื่องผมเสียไปเลยยังจะดีซะกว่า ก็จะไม่ต้องเสียตัง

แล้วทางAppleเค้าไม่มีรับเปลี่ยนแผ่นOSให้หรอครับ ถ้าเกิดมีปัญหา

ทางศูนย์เค้าทำถูกแล้ว หรือผมเข้าใจผิดเองครับ

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าเรื่องนี้ตอบลำบากครับ

คือในเมื่อเครื่องเอาเข้าศูนย์บริการแล้ว เขาทำตามหน้าที่ของเขาแล้ว และถ้าจะเสียค่าบริการ ก็คงต้องเป็นไปตามนั้นครับ

AppleCare หรือว่าประกันอยู่ในเงื่อนไขการใช้งานปรกติครับ ไม่น่าจะครอบคลุมถึงกรณีเสียหายเนื่องจากการเคลื่อนย้าย (อย่างกรณีนี้เกิดจากเครื่อง scan ที่สนามบินตามที่ศูนย์ฯ อ้างถึงนะครับ)

naruto55's picture
28
อุตส่าห์อ่านจนจบ

ขอบคุณ คุณikok ครับ
ที่คอยตอบคำถามมาตลอด^^

ikok's picture
10285
ยินดีครับ ^^

คำตอบผมไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่ครับ แห่ะ ๆ แห่ะ ๆ 1

Mixmerize's picture
1480
ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด

แต่ผมว่าถ้าแผ่นเสียแล้วเค้าจะเก็บตังเราค่าลง OS
ผมว่าไปซื้อ 10.6 แผ่นใหม่มาลงเองจะถูกกว่านะได้แผ่นใหม่กลับมาด้วยเลย แห่ะ ๆ 1
แต่ปกติผมว่าถ้าจะมีการเก็บค่าใช้จ่ายไม่ว่าจะรอบไหนตอนไหนก็ตามเค้าควรจะโทรมาถามเราก่อนอยู่ดีไม่ใช่หรือครับ
ไม่ใช่ว่าเซอร์ไพรส์เราตอนเอาเครื่องอย่างนี้ ถ้าใครไม่ได้เตรียมเงินมานี่ไม่ช็อคเลยเหรอครับ หลอน

ป.ล. อันนี้ตามความคิดผมนะครับ ผมไม่รู้ว่าอย่างไหนถูกหรือผิด แห่ะ ๆ 1