เกี่ยวกับการ Backup ครับ

Mixmerize's picture
1480
พอดีว่าจะลง Snow Leopard แบบ Clean น่ะครับแล้วค่อนลงโปรแกรมใหม่เอา
และทีนี้ผมกำลัง Backup ไฟล์ทั้งหมดอยู่ก่อนจะเริ่มลง Snow Leopard แต่ผมยังต้องการพวกค่ายิบๆย่อยๆเช่น
- Bookmark / Password ฯลฯ บน Browser
- Mail ใน Mail.app
- Contact ใน Adressbook
เป็นต้น

เจ้าพวกด้านบนนี้พอถึงตอนนี้ผม Backup ข้อมูลเสร็จแล้ว ลง Snow Leopard แบบ Clean แล้วจะสามารถนำกลับมาไว้ในเครื่องได้ยังไงครับ?

ikok's picture
10285
ตามที่ผมเข้าใจนะ

ถ้าจะ backup แบบไล่ manual แยกแบบนี้ ลองดูที่นี่ประกอบครับ แล้วไล่ตามนั้นเลย

http://support.apple.com/kb/HT2980

คือส่วนใหญ่แล้วพวก address book, iCal, Mail.app มีคำสั่ง backup ข้อมูลออกมาต่างหากไปไว้ที่ไหนก็ได้อยู่แล้ว ลองดูในเมนูของแต่ละโปรแกรมหัวข้อ file ดูนะครับ ไม่ export database ก็ backup database ทำนองนี้นะครับ =)

od2504's picture
1077
ขอคำแนะนำเพิ่ม

อยากให้อธิบาย
1. กรณีการ restore ข้อมูลจาก Time machine สู่ NMB เครื่องอื่น หรือเครื่องที่ลง OS ใหม่กว่า
2. ข้อมูลที่ iPhone แจ้งว่ามีการ Backup ในขณะทำการ Sync, และข้อมูลภาพใน iPhoto ถูกเก็บ ณ ตำแหน่งใดในคอมพิวเตอร์ (อยากจะ Backup นอกเหนือจาก Time Machine) ครับ

10285
ตอบครับ

กรณีการ restore ข้อมูลจาก Time machine สู่ NMB เครื่องอื่น หรือเครื่องที่ลง OS ใหม่กว่า

ผมสงสัยข้อนี้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่มี 10.6 ให้ผมลองครับเลยยังตอบแน่นอนไม่ได้ แต่ตามหลักการแล้ว น่าจะ restore เป็นไฟล์ ๆ ไปได้ครับ

ข้อมูลที่ iPhone แจ้งว่ามีการ Backup ในขณะทำการ Sync, และข้อมูลภาพใน iPhoto ถูกเก็บ ณ ตำแหน่งใดในคอมพิวเตอร์ (อยากจะ Backup นอกเหนือจาก Time Machine) ครับ

ข้อมูลของ iPhone ผมไม่แน่ใจครับว่าเขาเก็บไว้ที่ไหน -- update ครับผมตามเรื่องนี้เจอแล้ว จากหน้า

ข้อมูล backup ของ iPhone/iPod Touch จะถูกเก็บไว้ที่นี่ครับ

On a Mac: ~/Library/Application Support/MobileSync/Backup/

อ่านจาก หน้านี้ บน support.apple.com

ถ้าเป็นข้อมูลทั่วไปของ iPhoto ผมเพิ่งเขียนวิธี backup/copy ไปไว้ที่อื่นตาม url นี้นะครับ
http://macmuemai.com/content/1651

od2504's picture
1077
ขอบคุณมากครับ ผมถามที่

ขอบคุณมากครับ
ผมถามที่ iStudio หลายแห่ง เขาก็ตอบคล้ายๆ คุณ iKok เลย

10285
น่าจะมาจากแหล่งข้อมูลเดียวกันครับ

ทาง istudio น่าจะแม่นกว่าของผมครับ คาดว่าคงมีคนสงสัยกันและถามเข้าไปเยอะแล้วครับ =)