เครื่องมือสอง เลือกยังไงดี แบบว่างบน้อย

liverrish's picture
79
สนใจเครื่อง mac มือสองครับ คนงบน้อย
จะเลือกอย่างไรดี ครับ มีร้านไหนพอน่าเชื่อถือได้บ้าง (ไม่ย้อมแมวครับ)

ikok's picture
10285
เรื่องร้านนี้ ผมไม่ทราบเลยครับ

ผมอยากแนะนำแบบนี้

1.ถามตัวเองก่อนว่าอยากซื้อมาทำอะไรบ้าง และโปรแกรมที่จะใช้เหมาะกับเครื่อง spec ประมาณไหน
2.ถ้าได้ spec เครื่องในใจคราว ๆ แล้วก็ไล่ดูราคาแล้วหาค่าช่วงราคาออกมาครับ ช่วงราคาของมือสองค่อนข้างจะกว้างหน่อย ขึ้นอยู่กับ option เช่น Ram หรือว่า AppleCare (ถ้ามี) ที่ติดตัวมากับเครื่อง
3.ถ้าเลือกเครื่องที่ยังอยู่ในประกันได้ก็จะดีครับ

ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ ตอนไปซื้อก็ขอเขาตรวจ system profile เพื่อดูว่าตรงกับข้อมูลที่เขาให้เราหรือเปล่า ผมเชื่อว่าถ้าไม่ใช่ของร้อน หรือของของขโมยมา เจ้าของเดิมน่าจะสละเวลาพูดคุย หรือว่าให้ลองเครื่องได้บ้างครับ

liverrish's picture
79
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เดี๋ยวจะลองศึกษาข้อมูลดูครับ
ว่าแต่คุณก๊่อกนอนดึกประจำเลยนะครับ / หรือนอนเช้า แบร่..

ikok's picture
10285
ผมนอนดึกประจำครับ =)

ตอนนี้กำลังรื้อเว็บอีกที่นีงอยู่ เลยอยู่ดึกครับ =)