งานเข้า ปลั๊ก iMac ละลาย

Mixmerize's picture
1480

เมื่อคืนผมก็เล่นคอมตามปกติ เพียงแต่ว่าย้ายที่เสียบปลั๊กเพราะปลั๊กเก่าพี่จะเอาไว้ชาร์ตโทรศัพท์ครับ
พอย้ายมาเสียบปลั๊กต่อตัวไป เล่นได้ซักพักก็เกิดอาการไฟแล๊บแปล๊บๆ ตรงที่ปลั๊กต่อ ดูเหมือนไม่หนักมาก
แต่ก็แปล๊บอยู่ประมาณ4-5วิ ผมเลยลองขยับดูจนมันเงียบไป แต่ก็เอะใจ ถ้าจะไม่ดีเลยปิดคอมดูก่อนดีกว่า
พอปิดเครื่องดึงปลั๊กออกมาดู ก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แล่ะครับ พร้อมกับมีกลิ่นไหม้ๆด้วย

ก็เลยมีคำถามผุดขึ้นมาว่า

• อาการอย่างนี้จะร้ายแรงมั้ยครับ เพราะพอผมย้ายกลับมาเสียบปลั๊กต่ออันเก่าที่เสียบทุกคืนก็ไม่มีปัญหาไฟช็อตไฟแล๊บใดๆ
  • อาการแบบนี้จะรวมอยู่ในการรับประกันด้วยรึป่าวครับ
  • ถ้าผมจะอยากจะเอาไปเคลม จะต้องแบกเครื่องไปด้วยรึเปล่าครับ - -"
  • ถ้าหากนำไปเคลมเข้าใจว่าถ้าไปให้ iStudio ที่ซื้อ ทางร้านอาจจะต้องส่งไปให้ฝ่ายที่รับผิดชอบดูอีกทีรึป่าวครับ ถ้าไปส่งที่ MCC เลย เค้าจะเช็คและเปลี่ยนให้เลยได้รึเปล่าครับ (ถามผู้เคยมีประสบการณ์การไป)
nickoe's picture
4320
แนะนำว่า

เปลี่ยนปลั๊กด่วน หาซื้อเอาแบบดีๆหน่อย จะลดปัญหาเรื่องการสปาร์คตรงนี้ได้
หรือเอาจริงๆเครื่อง desktop ควรจะมี ups ครับ เอาแบบที่กรองไฟได้ด้วย
ทีนี้จะไม่ต้องมานั่งห่วงอะไรมากครับ ลงทุนนิดนิง แต่เพื่อการใช้งานที่สงบสุข

งานนี้ผมว่าไม่อยู่ในประกันนะ เพราะมันเป็นปัญหาที่ไฟที่บ้านหรือปลั๊กของเราเอง
ส่งศูนย์คงเสียเงินแน่ๆครับ

1480
เฮือก!

ตกใจ-1 นึกว่าจะอยู่ในประกันซะอีก หลอน หลอน
แล้วแบบนี้มิกยังสามารถใช้เจ้านี่ได้อยู่รึป่าว (ใช้กับปลั๊กเดิมที่ไม่มีการสปาร์ค)
หรือควรจะเปลี่ยนเลย หลอน
อีกคำถามครับ UPS นี่จริงๆแล้วหน้าที่ของมันทั้งกรองไฟให้สม่ำเสมอ รวมถึงสำรองไฟเวลาไฟดับไฟตกด้วยรึป่าวครับ (พูดรวมๆถึง UPS ปกติที่ขายกัน)

od2504's picture
1077
แนะนำ (เพิ่มเติม) ว่า

1. กรณีที่ปลั๊กหลวม ก็มักเกิดภาพเยี่ยงนี้เสมอ เสนอให้เปลี่ยนเต้ารับใหม่ และควรเลือกชนิดที่มีคุณภาพดีหน่อยครับ
  2. Spike ที่เกิดจากอาการปลั๊กหลวมส่งผลเสียต่อระบบมากกว่าที่คิดนะครับ เคยมีคนซื้อเครื่องใหม่มาแล้วพังแบบเครมไม่ได้ไปต่อหน้าก็เคยเกิดขึ้นแล้วครับ
  3. ความจริงปลั๊ก (หมายถึงที่เสียบตัวผู้) ตามภาพนี้ อาจไม่เหมาะกับเต้ารับราคาถูกในเมืองไทย เพราะส่วนใหญ่มักออกแบบสำหรับตัวปลั๊กที่เป็นโลหะทั้งแท่ง (ไม่ได้เป็นโลหะเฉพาะช่วงปลายอย่างในภาพ)
  4. หากไม่ยอมเสียตังค์ซื้อเต้ารับที่มีคุณภาพ ก็ควรใช้ Adapter ที่ใช้เสียบแปลงตัวปลั๊กให้เป็นแบบแท่งโลหะทั้งหมดครับ (แต่ผมว่าคุณ Mixฯ น่าจะมีตังค์เหลือซื้อเต้ารับดีดีได้นะครับ)
1077
กรณี UPS

1. ตามที่คุณนิโกะกรุณาแนะนำ ตัวสำรองไฟ (Uninterruptible Power Supply) นอกจากจะทำหน้าที่เป็นยาม คอยจ่ายไฟเมื่อไฟฟ้าดับแล้ว ในสภาวะปกติ (ไฟไม่ดับ) เขาจะทำหน้าที่รักษาระดับแรงดันให้คงที่ด้วย (Stabilizer)
  2. แต่อย่างไรก็ตามการใช้เครื่องรักษาระดับแรงไฟดังกล่าว เหมาะกับพื้นที่ที่ไฟฟ้าตกบ่อยๆ ซึ่งอาจช่วยได้ไม่มากนักกับกรณีการสปาร์ครุนแรง (อย่างในภาพ)
  3. ขอให้มีความสุขกับเต้ารับ ปลั๊ก Adapter และ/หรือ UPS+Stabilizer ตัวใหม่ครับ
little_fuku's picture
703
55555555

แต่ผมว่าคุณ Mixฯ น่าจะมีตังค์เหลือซื้อเต้ารับดีดีได้นะครับ
^
บอกเค้าไปดิ่ว่าเอาเงินไปถอยดีเอสมาแล้ว หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1480
แหม่~

เห็นหัวคอมเมนท์มานี่รู้เลยนะว่ามาซ้ำเติม แอบเคือง

4320
อ้าว

ถอย ds แล้วเหรอ งั้นนี่เลย mini ninja สนุกมาก

1480
ใช่แล้นน

ร้างราไปนาน เพิ่งลง Mario & Luigi ภาคใหม่กับ Pokemon ไว้ยังไม่มีเวลาเล่นเลย = =
แนะนำเกมหน่อยๆ ขอแบบหนุกๆเล่นง่ายๆ แบร่..

ปล. เตรียมยึด มมม เปลี่ยนเป็น ดีเอสมือใหม่แล้ว หัวเราะร่วน

4320
เหอๆๆ

สงสัย iPhone จะอีกนาน
มีเกมไรไว้คุยกันใน msn นะน้อง

ikok's picture
10285
อะไรกัน - -'

นี่เข้าวงการอีกรอบแล้วเหรอครับ แบร่..

ikok's picture
10285
เครือ่ง desktop กับไฟบ้าน

อันตรายเหมือนกันครับ เครื่อง mac mini ผมเคยพังเพาะไฟกระชากมาแล้วครับ เอากลับมาเสียบปลั๊กที่บ้านก็พังเลย 5555 ต้องแบกไปที่ร้านใหม่ -.-

1480
มาอัพเดตครับ

ตอนนี้ตัดปัญหา ดึงสายไฟ PC ของแม่(ที่ไม่ค่อยได้ใช้) มาเสียบก่อน ใช้ได้เหมือนกันแฮะ (พึ่งรู้) หัวเราะร่วน

4320
สายไฟ

ส่วนใหญ่มันเป็นมาตรฐานนะ ต่อให้เป็น mac เองก็คงไม่แหวกแนวไปใช้สายไฟประหลาดๆหลอกครับ

Nannie's picture
600
ที่บ้านเคยไหม้เหมือนกัน

พอเปลี่ยนเต้ารับก็ไม่มีปัญหานะคะ

แต่เต้ารับอันเดียวกัน แล้วคนละช่อง ก็ยังมีไฟแล่บไม่เท่ากันอีกอ่ะ -*-

1077
ปริมาณไฟที่แลบออกมาให้เห็น

ปริมาณไฟที่แลบออกมาให้เห็น ก็อนุมาณเอาว่า ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่นำไปเสียบ เช่น หากเอาเตารีดไปเสียบกับเต้ารับที่หลวม ก็จะเห็นไฟแลบออกมามากกว่า การเอาไฟหัวเตียงไปเสียบครับ
แต่ก็แปลกนะครับ ที่ชาวดับเพลิง เขามักสรุปอาการแบบนี้ว่า "ไฟฟ้าลัดวงจร" (ขออภัยชาวดับเพลิงที่นี่ด้วยนะครับ มิได้ลบหลู่)

เพิ่มเติมอีกนิด : หากเลือกได้ ควรใช้เต้ารับแบบที่มีสวิทช์แยกในแต่ละช่อง ก็สะดวกดีครับ

1480
ขอบคุณครับ

ต่อไปนี้คงต้องระวังให้มากขึ้น ยิ่งเป็นของมีราคาค่างวดแบบนี้ด้วย แบร่.. แห่ะ ๆ 1

1480
พี่นิค

เช็คเมลด้วยนะเอ้อมีเรื่อง DS มาถาม หัวเราะร่วน
ป.ล. พึ่งเห็นเมลว่าตอบแล้ว ฮา~

Dj_Ekk's picture
96
Belkin

แนะนำให้ใช้ปลั้กรางของ Belkin ครับแน่นดี เสียบกับ Imac ที่บ้านเหมือนกันครับ

อย่าประหยัดกับของที่ไมีมีคุณภาพเลยครับ