Chills's picture
7
มีคำถามเกี่ยวกับ iTune น่ะครับ คือ

1. ส่วนใหญ่เก็บเพลงไว้ใน external HDD อยากทราบว่าจะลากเพลงจาก external HDD มาไว้ใน library ได้หรือเปล่าครับ แล้วถ้าทำแบบนี้จะต้องเปิด ext. HDD ทุกครั้งเวลาจะฟ้งเพลงจากโปรแกรมใช่หรือเปล่าครับ
  2. ถามเผื่อในกรณีที่เราทำ library จาก ext HDD ตัวที่ว่าได้แล้ว สามารถ copy library ไปใช้ใน window ได้หรือเปล่าครับ

ปล. คือใช้ทั้ง PC และ MBP

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ส่วนใหญ่เก็บเพลงไว้ใน external HDD อยากทราบว่าจะลากเพลงจาก external HDD มาไว้ใน library ได้หรือเปล่าครับ แล้วถ้าทำแบบนี้จะต้องเปิด ext. HDD ทุกครั้งเวลาจะฟ้งเพลงจากโปรแกรมใช่หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ ต้องเปิด ext.hdd ทุกครั้งหลังจากที่เอาเพลงเข้ามาแล้ว

ถามเผื่อในกรณีที่เราทำ library จาก ext HDD ตัวที่ว่าได้แล้ว สามารถ copy library ไปใช้ใน window ได้หรือเปล่าครับ

ผมไม่แน่ใจกรณีนี้ แต่คิดว่าน่าจะทำได้ ที่ผมเคยทำคือเอา library เดิมบน ext.hdd ไปต่อกับ mac เครื่องอื่นแล้วเห็นครับ (itunes เวอร์ชั่นเดัยวกันหรือใกล้ ๆ กัน) ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ไม่ได้ทำตรงนี้นานแล้ว ไม่แน่ใจว่าเขาเปลี่ยนแปลงอะไรไปเลยหรือ

แนะนำว่าให้ลองเอาเข้า library ดูก่อน แล้วโยก library ไปไว้ ext.hdd โดยที่เพลงของเดิมก็ยังอยู่เอาไว้ก่อนครับ แล้วลองดูว่าถ้าต่อ library สับไปมาระหว่าง mac-pc แล้วจะเห็นเหมือนกันไหม ถ้าเห็นเหมือนกัน ค่อยลบเพลงที่อยู่นอก library ออกครับ