ถามเครื่อง Mac OS X 10.6 Snow Leopard ครับ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือตอนนี้ผมใช้ MBP os x 10.5.8 อยู่อ่ะครับ อยากถามว่าผมอยากจะเปลี่ยนเป็น OS X 10.6 Snow Leopard ครับทำได้ป่ะครับ แล้วมันแตกต่างจาก os x 10.5.8 ตรงไหนบ้างครับ แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนแล้วโปรแกรมต่างๆที่ผมลงไว้มันจะหายป่ะครับ ขอบคุณมากครับบ

[ผมย้ายเข้าห้องถามตอบให้นะครับ - kok]

Mixmerize's picture
1480
ขอแนะนำครับ

ให้ลอง Search คำว่า Snow Leopard ดูครับ มีบทความหรือกระทู้แนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้เยอะพอสมควร
หลายๆคำถามตรงกับที่ถามเลยครับ
ส่วนเบื้องต้นผมจะตอบให้ตามที่ผมรู้นะครับ

เปลี่ยนได้รึเปล่า แล้วราคาเท่าไหร่
- เปลี่ยนได้ครับ ราคาแผ่นอยู่ที่ 1,190 บาทครับ หรือจะเป็นแบบ Mac Box Set (รวม OS X 10.6 + iLife'09 + iWork'09) 6,590 บาทครับ

เรื่องโปรแกรม
- ตรงนี้เคยมีพูดกันมาแล้วครับ ลอง search ดูตามที่ได้บอกข้างบนครับ จะมีบทความนึงคุยถึงลิงค์ที่รวมตารางที่บอกว่า app ไหนรองรับ 10.6 บ้างครับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ ควรเช็คจากเว๊บผู้ผลิต app ที่เราใช้น่าจะตรงและกระจ่างกว่ามากครับผม ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วถ้าหากเป็น User ที่ไม่ได้ใช้ app พิสดารอะไร ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
เปลี่ยนได้ครับ

แต่ดูโปรแกรมที่ใช้อยู่นิดนึงนะครับ ดูว่าเขามีตัวที่ทำงานได้บน 10.6 หรือเปล่า ซึ่งจนปัจจุบันนี้ ผมคิดว่าคงออกตัว update มากันเกือบทุกโปรแกรมแล้ว

แต่ตัว update พวกนั้นจะมีปัญหาหรือไม่นั่นก็อีกเรื่องนึง

ผมมีโปรแกรมอยู่ตัวนึงครับ ใช้งานประจำ ผู้พัฒนารีบออกตัวเวอร์ชั่น 10.6 มากเกินไป ทำให้โปรแกรมมีปัญหา แล้วต้องออกตัวแก้ตัวที่ทำให้โปรแกรมมีปัญหานี้อีกต่อหนึ่ง เรื่องนี้สอนให้ผมรู้ว่า ถึงจะทำงานได้บน 10.6 ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาครับ

และอีกที่ต้องการจะบอกก็คือ ตามจากเว็บของผู้พัฒนาโปรแกรมต่าง ๆ จะตรง และแน่นอนที่สุดครับ