วิธี Backup: Calendar & Contact

pairojcd's picture
2
เห็นมีวิธี backup: mail แล้ว
ส่วน calendar & contact ต้องทำอย่างไร

อีกข้อ โปรแกรมต่างๆ ที่ทางร้านลงมาใหม่ จะ backup ได้อย่างไร
เพื่อนบอกว่า ก็ copy path ที่ application มันอยู่ ไปเก็บ สักที
แล้ว ลง os ใหม่ ก็ copy กลับมาได้ จริงหรือไม่

บน windows ส่วนใหญ่จะทำไมได้ เพราะมันสร้างไฟล์บางอย่างใน system32 เป็นต้น

nickoe's picture
4320
calender&contact

สำหรับ address book
ไปที่ file>export>address book achrive ครับ
สำหรับ ical
ไปที่ file>back up iCal ครับ
สำหรับ app
ไม่ใช่ทุกโปรแกรที่ทำแบบนี้ได้ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นโปรแกรมเล็กๆครับ โปรแกรมใหญ่ๆ
ที่มีการทำงานเยอะแยะวุ่นวาย มักจะมีปัญหา ยกเว้นกับ Time machine เพราะออกแบบ
มาสำหรับการนี้โดยเฉพาะ

ikok's picture
10285
เรื่องโปรแกรมที่แถมมาจากร้านนะครับ

ถ้าเป็นโปรแกรม freeware ทั่วไป เราสามารถโหลดตัว installer ของเขามาเก็บไว้ก่อนก็ได้ครับ ส่วนใหญ่แล้วจะมีนามสกุลเป็น .dmg ไม่ก็ตัว installer แบบติดตั้งให้เหมือนระบบบน windows

ลองเอาชื่อโปรแกรมแล้วไล่หาดูใน internet น่าจะเจอตรงนี้ได้ไม่ยากนะครับ เราก็แค่โหลดมาเก็บไว้ก่อนการติดตั้ง OS X ครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรมผิดกม. ผมขอข้ามนะครับ =)