ต่อ wifi เล่นเนท ใช้ Firefox เข้าได้แต่ Safari เข้าไม่ได้

edward's picture
7
ใช้ firefox ก็ใช้งานได้ปกติ

แต่ใช้ Safari เข้าไม่ได้ครับมันโหลดหน้าเวบไม่ขึ้นเลยครับ

นอกจากนี้ update software ก็ไม่ได้ครับ แก้ไขยังไงดีครับ

อ้้อ เข้า widget ที่ต้องต่อเนทก็ไม่ได้ครับพวก weather อะไรอย่างนั้นล่ะครับ

7
ใช้ Macbook Pro 13" OSX 10.5 ครับ

รบกวนด้วยครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ลองเปลี่ยน user login เข้ามาในเครื่องแล้วใช้งานดู
หรือ ใช้ disk utility แล้ว repair disk permission ครับ

ลองดูนะครับ

7
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะกลับไปลองดู

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะกลับไปลองดู ^_^

7
ลองดูแล้วครับ

ลองดูแล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิม update software ก็ไม่ได้ครับ มันบอกว่าต่อ internet ไม่ได้ พอคลิกให้มัน diagnostic มันก้มีสัญญาณปกติ แต่ safari ใช้ไม่ได้

load ข้อมูล widget ก็ไม่ได้

sajiro's picture
1179
ลองลง Safari ใหม่ดูสิครับ

อาจจะได้ผลครับ

iFongBeer's picture
36
ให้ไปที่ System Preferences

ให้ไปที่ System Preferences --> Network --> AirPort --> Advance --> Proxies แล้วในช่อง select a protocol to configure ให้เอาเครื่องหมายถูกออกให้หมด ลองดูครับว่าเล่นได้รึเปล่า

7
ตามที่คุณ iFongBeer

ตามที่คุณ iFongBeer บอกเลยครับเมื่อวานลอง search ดูเค้าก้ว่าให้เอาเครื่องหมายถูกออกให้หมด ก็ใช้ได้ทันที แต่ก็งงว่าผมไปติ๊กมันตั้งแต่เมื่อไร

ขอบคุณทุกท่านครับ