ช่วยด้วยหน่อยค่ะ ลบไฟล์ในถังขยะไม่ได้

nulekza_487244040@hotmail.com's picture
4
คือว่าลบไฟล์ลงในถังขยะ แล้วคราวนี้ต้องการลบไฟล์ในถังขยะแต่ว่ามันลบไม่ได้
เหมือนมันถูกล๊อกอยู่ ใครรู้วิธีช่วยบอกหน่อยย

jostar's picture
179
ง่ายสุดก็คือ

ง่ายสุดก็คือ กดปุ่มoptionค้างไว้เวลาที่สั่งempty trashครับ^ ^

ni2008_cpf's picture
82
ตาม link นี้ น่าช่วยได้

nulekza_487244040@hotmail.com's picture
4
ทำไม่ได้ค่ะ

พอลบแร้วขึ้นหน้าต่างนี้ว่า Emptying thae trash cannot be completed because "เนื้อเพลง" is locke. to empty everything in the trash, including locked items, press the option key while selecting empty trash พอคลิก continue ก้อจะเปลี่ยนจากไฟล์ เนื้อเพลงเปงไฟล์อื่น ช่วยหน่อยนะค่ะอยากจะลบไฟล์ขยะออกมากแร้วเพราะฮาดิสก์จะเต็มแร้ว

ikok's picture
10285
ตัวนี้คือไฟล์ lock อยู่ครับ

เขาแจ้งมาให้เรากด option ค้างเอาไว้แล้วค่อยเลือก empty trash เหมือนใน คห.ที่ 1 ครับ =)

ถ้าไม่ใช้วิธีนี้ ก็ปลด lock ได้จากคำสั่ง file info (กด cmd + i) ตามที่คห.ด้านล่างนี้บอกเอาไว้ก็ได้ครับ แล้วค่อยปลด lock ทีละอันเอาจากตรงนั้น

nickoe's picture
4320
มัน lock อยู่ครับ

ลองเลือกแล้วกด cmd+i มันจะมีให้ปลคล็อคอยู่ครับ