มีปัญหากับการรับwirelessครับ

dinodong's picture
33
ตอนนี้ผมใช้10.6.1อยู่ครับคือมันรับสันยานได้ใกล้มากเลยครับประมานไม่เกิน5เมตร ทั้งที่สันยานไม่มีปัญหาเลยครับ
เพราะผมเคยใช้10.5.8รับได้เกิน10เมตรครับหรือเครื่องnotebook windowเก่าที่ห่วยกว่าตั้งเยอะยังรับได้ดีกว่าเลยครับ แล้วผมก็เลยลองเอาmacbookสลับเป็นwindowคราวนี้รับไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ผมเลยต้องเอาไปวางข้างwirelessเลยคัรบถึงจะรับได้หรือไม่ก็ต้องต่อสายlanเอา มีใครพอทราบไหมหรือครับว่าเป็นเพราะหรือต้องทำยังไง
ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ตอนที่ลง OS

Snow Leopard นี่ลงแบบ Upgrade หรือเปล่าครับ ?

มีคนที่พบปัญหาแบบนี้หลายรายครับ กับวิธีการลง OS แบบ Upgrade

ถ้ามีเวลา ลอง Backup งานกับข้อมูลทั้งหมดก่อน แล้วลองเลือกลงแบบ Clean install ใหม่นะครับ

ของผมที่ลงกับ iMac White + MacBook Pro ลงแบบ Clean install ไม่พบปัญหา Wireless ครับ

กลับจะดีกว่า Leopard ด้วยครับ icon มันขึ้นขีดเต็ม ของเดิมขาดไป 1 ขีด

33
ลงแบบcleanครับ

ลงแบบcleanครับ คือมันก็มองเห็นนะครับแต่ตอนไม่ได้

2469
น่าแปลกครับ

ไม่ทราบว่าอาการนี้เป็นหลังจากลง Snow ปุ๊บ เป็นแบบนี้เลยหรือเปล่าครับ

33
ผมไม่แน่ใจครับพอดีว่าตอนนี้กั

ผมไม่แน่ใจครับพอดีว่าตอนนี้กับมาบ้านต่างจังหวัดครับหลังจากลงsnowเกือบ 2เดือนครับ แต่ผมเล่นเน็ตที่คอนโดได้ไม่มี
ปัญหาอ่ะครับ

2469
ถ้าอย่างนั้น

ผมว่าประเด็นไม่น่าจะเป็นที่ OS แล้วล่ะครับ เพราะหลังจากลง Snow แล้วตอนอยู่ที่คอนโด เล่นได้ปกติ

ต้องตั้งรหัส หรือ password ให้ตรงตาม router ตัวที่มีปัญหาน่ะครับ ลองดูนะครับ