Wireless MBP รับ สัญญาณ Wireless จาก NB ได้มั้ย ?

notekungs's picture
116
คือบริษัทที่ทำงานมันมี notebook อยู่ แล้วผมจะใช้ net จากเครื่อง notebook ของบริษัทโดยผ่าน Wireless เราสามารถทำได้มั้ยครับ
คือเห็นใน link http://www.amno.moph.go.th/Technology/Lesson-20/le20-06.html นี้เค้าทำได้ แต่ ระหว่าง Notebook<>Notebook แต่ของผม Notebook<>Macbookpro จะทำได้ป่าว

อธิบายเข้าใจมั้ยเนี้ยเรา >,<" ใครเป็นหรือรู้สอนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
น่าจะได้นะครับ

ผมเคยเห็นคนที่แชร์ internet จาก mbp เข้าเครื่อง mbp ด้วยกัน คาดว่าสามารถทำได้กับ mbp และ notebook ธรรมดาเช่นกันครับ ส่วนวิธีแบบละเอียดผมไม่แน่ใจ เอาไว้จะถามมาให้อีกทีนะครับ แต่หลักการน่าจะเป็นประมาณนี้

1. บน notebook ให้หาทางเปิด wifi และทำตัวเองให้กระจายสัญญาณ wifi นั้น พร้อมกับเปิด internet sharing หรือ file sharing (ถ้ามี) ด้วยครับ
  2. บน mbp ก็หา network ที่ถูกระจายออกมา แล้วลองทำการเชื่อมต่อดู
notekungs's picture
116
จะลองดูครับ

จะลองดูนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าได้ผลจะ มาบอกนะครับ

shadowmoon's picture
14
ทำได้ครับ

ผมทำอยู่ที่ห้องผม โดยใช้ notebook Toshiba win xp
ทำ ad hoc เพื่อแชร์ internet ผ่าน wireless
แล้วใช้ MB alu ของผมรับสัญญาณ เล่นได้ปกติดีครับ
แต่ในทางกลับกัน นำ mac book เป็นตัว share
win xp กลับ connect mac book ไม่ได้