เกี่ยวกับ Firewall

od2504's picture
1077
ไม่ทราบว่ามีท่านใดได้เปิดใช้งาน Firewall ใน OS Snow หรือไม่ อยากทราบประสิทธิภาพ และความจำเป็นในการเปิดใช้งานครับ

minemind's picture
3876
เคยลอง

เคยลองอยู่พักนึง รู้สึกมันน่ารำคาญมาก ก็เลยปิดไปครับ

sajiro's picture
1179
ไม่เคยลองครับ

แค่คิดว่าคงไม่จำเป็นเท่าไร

เพราะบน OSX ไม่ค่อยมีตัวกวนอยู่แล้ว

ikok's picture
10285
ความจำเป็นในการใช้งาน firewall นะครับ

สำหรับผมแล้ว ถ้าคุณ od2504 จำเป็นต้องใช้ network สาธารณะบ่อย ๆ และข้อมูลภายในเครื่องมีความสำคัญยิ่งยวด ก็เปิดไว้ดีกว่าครับ มันจะช่วยกรองสิ่งแปลกปลอมให้เราระดับนึง แต่ว่าจะมีปัญหากับ network บางจำพวก

แต่ถ้าใช้งานส่วนตัวเฉย ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดก็ได้ครับ =)

od2504's picture
1077
ขอบตุณครับ

ขอบตุณครับ