ตอนซื้อ MBP 13" ใครเจอปัญหาหัวอ่านทำให้แผ่นลาย..แย่มากๆเลย 1ใน100 หรือเปล่าค่ะ

newmoonlive@hotmai.lcom's picture
9
ซื้อมาแต่ยังไม่เคยได้ดูหนัง ประมาณ สิบวันก็ดูหนัง ระหว่างที่ดูก็จะกดค้าง แล้วก็เล่นเอ็ม สักพักก็มาดูหนัง สักพักก็กดค้างไว้อีก ทำอยู่บ่อย ๆ กดค้างไว้คราวละนานๆประมาณ 10-20 นาที ก็มากดดู มันก็จะกระตุก แล้วก็จะเหมือนเสียงลมแรงๆ ฝืดๆๆ สักพักมันก็ค้างเลยค่ะ พอเอาแผ่นออกมามันก็ลาย ลายมากจนน่าตกใจ..แล้วก็เลยลองทำอีกหลายรอบ(กัวว่าจะเป็นที่แผ่นก็เลยลอง)แผ่นก็ลายหมดเลย ..ก็เลยส่งไปให้ที่ศูนย์ดู ก็บอกว่าเป็นที่หัวอ่าน แล้วก็เปลี่ยนหัวอ่านให้...ซึ่งแบบว่า..มีเคสนี้บ้างไหมค่ะ ตอนนี้ลองทำดูเหมือนเดิมแล้ว แผ่นไม่ลายค่ะ แต่เสียใจนิดๆที่ MBP โดนชำแหละ...เครื่องใหม่แท้ๆแกะกล่อง..น่าจะเปลี่ยนเครื่องให้นะค่ะแบบเนี้ย...คงทำให้หายเสียใจได้เลยค่ะ

sajiro's picture
1179
คงเป็น 1 ในร้อยแหละครับ

แต่ว่า

ก็ยังดีที่อยู่ในประกัน ไม่เสียตัง >.<

nickoe's picture
4320
มันก็

ต้องมีกันบ้างครับ ผมคีย์บอร์ดพังไปคีย์นึงตั้งแต่ได้เครื่องเลยครับ
เพราะมีเหตุแบบนี้ถึงได้มีระบบเคลมไงครับ

od2504's picture
1077
/อันนี้คงเป็นปกติของผลิตภัณฑ์

/อันนี้คงเป็นปกติของผลิตภัณฑ์ Mass products ทั่วไป ที่อาจมีปัญหาบ้าง เพียงแต่ว่า 1 ใน 100 อาจมากไปหน่อยสำหรับผลิตภัณฑ์ยี่ห้อนี้ (น่าจะ 1 ในล้าน)
/หากเครมแล้วใช้การได้ตามปกติ ก็สบายใจเถิดครับ คิดเสียว่า การเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็ไม่ได้รับรองว่าจะไม่มีปัญหาอีกนะครับ

/ไม่แน่ใจว่า "กดค้าง" ในที่นี้หมายถึง "Pause" หรือเปล่า ในทางวิศวกรรม แม้ฟังค์ชันนี้จะออกแบบมาให้ "หยุดชั่วขณะ" ได้ แต่การหยุดชั่วขณะทิ้งไว้นานๆ ในแง่ของการดูแลระวังรักษา ก็อาจมองได้ว่าเป็นการบั่นทอนอายุการใช้งานของเครื่องทางหนึ่งครับ

cityradio's picture
19
ไม่ค่อยอ่านแผ่น

ของผมไม่ค่อยอ่านแผ่น ใส่แผ่นแท้หรือแผ่นก๊อบปี้เข้าไป ก็จะคอยดีดอออกประจำเลยครับ