Mister's picture
26
ผมต่อ กล้องเข้ากับ MBP แต่ไม่เจอไฟล์ที่ต่อเลยคับเกิดอะไรขึ้น

ปล.ไม่เจอไฟล์ทั้งที่หน้าจอหรือใน iPhoto คับ

ช่วยผมทีคับ

pippo's picture
2469
--

Canon Cam คือ กล้องวิดีโอใช่ไม๊ครับ ?

ถ้าเป็นไฟล์ VDO ต้องเข้า iMovie แล้ว Capture ไฟล์ออกมาเป้นช่วงๆ เพื่อทำการตัดต่อ โดยผ่านสาย Firwire (ต้องมีพื้นที่เยอะหน่อย)

ถ้าเป็นไฟล์ภาพนิ่ง หรือจากกล้องถ่ายรูป ต่อผ่านสาย USB แล้วใช้โปรแกรม iPhoto กด Import ภาพเข้าไป

วิธีการเชื่อมต่อทั้ง 2 อย่างควรปิดกล้องก่อนเสียบสาย นะครับ (ผมคิดเอาเองว่าปลอดภัยกว่า)

ikok's picture
10285
ดูกล้องที่ใช้นะครับ

และตามด้วย format ไฟล์ที่ถ่ายออกมา ลองเปรียบเทียบกันดูว่าเป็น format ทั่วไป และ iPhoto/iMovie รองรับหรือเปล่า ส่วนใหญ่แล้วน่าจะได้ แต่ไม่ทุก format ครับ =)