การ drop v. 10.6 เป็น 10.5

REPLAY's picture
8
สวัสดีครับ สมาชิคใหม่ครับมาแนะนำตัวในนี้พร้อมกับปัญหาเลยครับ

พอดีผมซื้อ imac snow 10.6.1 มาครับแล้วพอดีโปรแกรมที่ผมต้องใช้ทำงาน มันไม่สามารถทำงานบน snowได้ครับ

เลยต้องลงเป็น 10.5.8 อยากทราบว่า มีวิธีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ในการดร็อปเว่อชั่นลงมาน่ะครับ

ขอบคุณครับ

Cybernet's picture
399
ลองเช็คแผ่นที่แถมมากับเครื่อง

ลองเช็คแผ่นที่แถมมากับเครื่องก่อนครับว่าเป็น 10.6 หรือ 10.5 ถ้าเป็น 10.5 ก็ลงใหม่แทนได้เลยครับ แต่ถ้าเป็น 10.6 คงต้องไปซื้อแผ่น 10.5 มาลงครับ

8
ขอบคุณครับ เป็นแผ่น 10.6 ครับ

ขอบคุณครับ

เป็นแผ่น 10.6 ครับ ถ้ายังงี้ผมเอาแผ่นจากของเพื่อนที่เป็น10.5มาลงทัไปได้เลยใช้ไหมครับได้เลยใช่ไหมครับ

8
ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นไหมครับ ถ

ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นไหมครับ

ถ้าผม ฟอแมตเครื่องไปเลยแล้วเอาแผ่นของเพื่อนมาน่ะครับจะได้ไหมครับ

หรือผมยังเข้าใจอะไรผิดอยู่

แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง

nickoe's picture
4320
โอ๊ย...

ขอโทษครับ ผิดพลาดใหญ่หลวงไม่ได้อ่าน comment ด้านล่าง
เครื่องมากับ 10.6 downgrade ไม่ได้ครับ
เป็นปกติของ mac ที่เครื่องที่มากับ os ใหม่ จะ downgrade ไม่ได้ครับ

minemind's picture
3876
จิงหลอพี่

ถ้าพี่นิกไม่ตอบ นี่ผมก็ไม่รู้นะเนี่ย ว่ามัน downgrade ไม่ได้

ikok's picture
10285
ไม่ได้ครับ ไม่ว่า OS เวอร์ชั่นอะไร

Apple บอกเอาไว้ในหน้า support ว่าไม่ควรลง OS รุ่นที่ต่ำกว่าตัวที่มากับเครื่อง เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาเครื่องทำงานผิดปรกติครับ

http://support.apple.com/kb/HT2186

8
กำ

กำ ยังงี้มีวิธีไหนบ้างอ่ะครับ

ยังงี้เท่ากับซื้อเครื่องมาเสียเปล่าเลยสิครับ

แป่ววว แป่ววว แป่ววว

4320
ก็

หาโปรแกรมทดแทนครับ
ไม่เสียเปล่าหรอกครับ ยังไงก็ใช้งานได้แน่ๆครับ
ไม่ทราบว่าต้องการโปรแกรมประมาณไหนเหรอครับ

8
โปรแกรมต่อภาพน่ะครับ

โปรแกรมต่อภาพน่ะครับ

4320
ต่อภาพ

หมายถึงพวกประมาณ photoshop อะไรอย่างนี้เหรอครับ
ถ้าอย่างนั้นก็มี gimp(freeware) กับ pixelmator(shareware)
ที่ทำงานด้ายภาพถ่าย ตัดภาพ ต่อภาพ ได้เหมือนกันครับ

8
เป็นการต่อภาพ 360

เป็นการต่อภาพ 360 น่ะครับ

ไม่ใช้แนวนี้น่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากน่ะครับที่ช่วยหามาให้

แบร่.. แบร่.. แบร่..

perfectgame's picture
317
ต่อภาพ พาโรราม่า

เหรอครับ
ปะมาณ เอาสองภาพมาต่อกันเหรอครับ
โปรแกรมอะไรอะครับ สนใจเหมือนกัน บอกหน่อย

Cybernet's picture
399
โปรแกรมที่ใช้อาจจะกำลัง

โปรแกรมที่ใช้อาจจะกำลัง update version ใหม่ให้ใช้กับ snow อยู่ก็ได้ครับ อาจจะต้องรอนิดนึง

artslan's picture
130
ถ้าที่ถูกๆหน่อยก็ PTGUI Pro

ถ้าที่ถูกๆหน่อยก็ PTGUI Pro น่ะครับที่ทำ Panorama แพงๆหน่อยก็ Autodesk Stitcher Unlimited

เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าให้ถึงขั้น downgrade os เลย

8
ขอบคุณครับ

แบร่.. แบร่.. แบร่..

ขอบคุณครับ

ic's picture
48
photostitch

เห็นร้าน foto file ใช้อยู่กับ snowy 10.6ครับ
photostitch ของ canon

กับอันนี้ครับเป็นการทำภาพ 360ฺ^ แต่ผมยังไม่ได้ลงนะครับ
(ภาษาไม่แข็งแรงแล้วยังมือใหม่กับแมคครับ)
ถ้ามีใครลงแล้วมา รีวิวด้วยครับ

http://hugin.sourceforge.net/screenshots/