เพราะอะไร ใครรู้บ้าง ใช้ปีเศษ ดับไปเฉยๆ ส่งเช็คเจอเมนบอร์ดพัง

huaplee's picture
1
ผมเรียนตรงๆว่าเข้ามาดูเว็บนี้เรื่อยๆ แต่ไม่เคยสมัครสักที แล้วก็ถึงคราวต้องสมัคร เพราะมืดแปดด้าน เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ ผมซื้อแมคบุ๊ค ก.พ.ปี51 ใช้น้อยมากครับ ผมกะประมาณว่าโดยเฉลี่ยเปิดเดือนละ 10 ครั้ง ยังใช้ไม่ค่อยแข็งแรงเลย แถมระมัดระวังมากในการใช้ ดูแลยังกะไข่ในหิน เพราะแพงมาก อยู่ๆขณะกำลังสมัครทวิตเตอร์ เครื่องดับไปซะงั้น ส่งให้ศูนย์ดูบอกว่าเมนบอร์ดพัง ผมผิดเองที่ไม่ได้ซื้อประกันต่อ จริงๆอยากซื้อประกัน แต่ดันลืมวันหมดอายุ พอเลยพีเรียดจึงไม่ได้ซื้อ ที่ไม่เข้าใจอยากถามผู้รู้คือว่า 1.ทำไมถึงพังง่ายขนาดนั้น ตอนใช้ก็มีความร้อนขณะใช้มาก แต่ก็เคยได้ยินว่าการที่ร้อนหมายถึงการระบายความร้อนดี แต่ไหงถึงเสียเร็วขนาดนี้ 2.การทีเมนบอร์ดเสีย เกิดจากอะไรได้บ้าง 3.ด้วยความเคารพนะครับ จริงๆผมควรเชื่อศูนย์แมคที่ส่งซ่อม(ฟอร์จูน)บอกหรือไม่ หรือควรหาทางตรวจสอบที่อื่น ศูนย์อื่นอีกไหม หรือควรมีทางออกอย่างไร 4.ผมรู้สึกแย่นะครับที่มีความเชื่อมั่นในแบรนด์ขนาดนี้ แต่เจอแบบนี้ รวมค่าอะไหล่กับอุปกรณ์เป็นเงิน 19370 บาท หย่อนสองหมื่นไปนิดเดียวเอง หรือว่าผมควรถอดใจเอาค่าซ่อมไปซื้อพีซีใช้ดีกว่า แล้วลืมแมคซะ ขอบคุณเพื่อนๆชาวเว็บมากครับหากจะกรุณาช่วยให้ความเห็น (หมายเหตุ ผมมีตัวตนและเดือดร้อนจริงๆ ไม่ได้เข้ามาป่วนหรือต้องการทำลายใครนะครับ)

ikok's picture
10285
เครื่อง electronic

1.ทำไมถึงพังง่ายขนาดนั้น ตอนใช้ก็มีความร้อนขณะใช้มาก แต่ก็เคยได้ยินว่าการที่ร้อนหมายถึงการระบายความร้อนดี แต่ไหงถึงเสียเร็วขนาดนี้

เป็นอุปกรณ์ที่ละเอียดอ่อน และมีโอกาสพังได้ง่ายมาก ๆ ครับ อยู่เฉย ๆ ก็พังได้ เป็นคราวเคราะห์ หรือว่าความเสี่ยงที่เราต้องแบกรับในการซื้ออุปกรณ์อะไรพวกนี้ เพียงแต่ส่วนใหญ่จะมีประกันครบ 1 ปีให้อุ่นใจ เราเลยไม่ค่อยวิตกกังวลกับเรื่องแบบนี้จนหยุดการซื้อไป

2.การทีเมนบอร์ดเสีย เกิดจากอะไรได้บ้าง

เมนบอร์ดมีอุปกรณ์เป็นหมื่น ๆ ชิ้นแป่ะอยู่ในนั้นครับ ถ้าอะไรสักอย่างนึงเสียไป ก็มีโอกาสส่งผลทั้งทางตรง - ทางอ้อมให้เครื่องใช้งานไม่ได้ครับ

3.ด้วยความเคารพนะครับ จริงๆผมควรเชื่อศูนย์แมคที่ส่งซ่อม(ฟอร์จูน)บอกหรือไม่

ที่จะบอกคือ ถ้าศูนย์บอก ก็ต้องเชื่อครับ ถ้าไม่เชื่อศูนย์ ก็คงทำอะไรไม่ได้แล้วครับ =)

ถ้าเชื่อศูนย์ ดำเนินการซ่อมแล้วเครื่องกลับมาใช้งานได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าเชื่อศูนย์ไปแล้ว ซ่อมไม่หาย และมีอะไรอย่างอื่นตามมาอีก อันนี้ค่อยน่าคิดครับ

ผมรู้สึกแย่นะครับที่มีความเชื่อมั่นในแบรนด์ขนาดนี้ แต่เจอแบบนี้ รวมค่าอะไหล่กับอุปกรณ์เป็นเงิน 19370 บาท หย่อนสองหมื่นไปนิดเดียวเอง

สินค้า อะหลั่ยมีค่าตัว และเงื่อนไขการรับประกันเป็นสิ่งที่เขาระบุมาให้เรารับทราบแล้วนะครับ เรามีโอกาสเลือกได้ว่าจะซ่อมหรือไม่ และหรือ ถ้าเราไม่อยากแบกรับความเสี่ยง ก็ต้องซื้อประกันเพิ่มเอง ซึ่งตรงนี้ เราทุกคนมีเวลาคิดเรื่องนี้ อย่างน้อย ๆ ก็ 365 วัน

ถ้าคุณตัดสินใจซื้อ AppleCare หรือยืดอายุการรับประกันเครื่องไป ตอนนี้คุณอาจจะได้ค่า AppleCare คืนแล้วจากกรณีเมนบอร์ดพังนี้

แต่คุณไม่ได้ซื้อ ... เรื่องนี้แบรนด์ไม่เกี่ยวครับ เป็นการตัดสินใจไม่ซื้อประกันสินค้าที่มาจากทางตัวของคุณเอง

คุณต้องยอมรับผลจากการตัดสินใจตรงนี้ด้วยครับ =)

ถ้าเป็นผม ผมจะยอมซ่อม แล้วเอาตรงนี้มาเป็นบทเรียนชีวิตครับ

ทุก ๆ เรื่องมีความเสี่ยง =)

koko's picture
1
อย่าเชื่อศูนย์บริการ

ศูนย์บริการ เอะอะๆอะไรๆก็เมนบอร์ดเจ๊ง เพิ่งเจอกับตัวเองเมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา
เรื่องมีอยู่ว่า ใช้ macbook อยู่เหมือนกัน แล้วอยู่ๆ เครื่องก็ดับไป ก็เลยเอาไปให้ศูนย์ที่ฟอร์จูนดู
ปรากฏว่า ศูนย์มันบอก ตัวแผงคีย์บอร์ดเจ๊ง ต้องเปลี่ยนใหม่ ราคา 4500
เราก็คิด เอ๊ะ มันเกี่ยวอะไรกับแผงคีย์บอร์ดหว่า แต่นึกอีกที ก็ยังโชคดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด

เสร็จปุ๊บ ก็เอาเครื่องมาใช้ได้อยู่ 2-3 วัน เครื่องก็เปิดไม่ติดอีกแล้ว
ก็เลยไปที่ศูนย์เดิม คราวนี้มันบอกว่าเมนบอร์ดเจ๊ง ต้องเปลี่ยนใหม่ ราคา 18000 ก็เลยตัดสินใจไม่ซ่อม
คิดในใจ ศูนย์แม่งซ่อมเป็นป่าววะ เดี๋ยวบอกไอ้โน่นเจ๊ง ไอ้นี่เจ๊ง
เลยลองมา search ข้อมูลในเน็ต หาคนรับซ่อม ซึ่งก็หายากเหลือเกิน แต่สุดท้ายก็เจออยู่คนนึง บอกว่าเคยซ่อม macbook อาการนี้มาแล้ว ก็เลยลองไปให้เค้าดูให้
เค้าจะไล่เช็คทุกจุด ปรากฏว่าเมนบอร์ดน่ะไม่ได้เจ๊ง แต่ยังไม่เจอต้นตอที่แท้จริง กำลังอยู่ในขั้นตอนเช็คต่อไป
เรื่องก็มีอยู่เท่านี้แหละค่ะ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ศูนย์บริการไม่ได้น่าเชื่อถืออย่างที่คุณคิด

ikok's picture
10285
เรื่องนี้มองได้หลายแบบนะครับ

มันอาจจะเสียซ้ำซ้อน หรือว่าสาเหตุจริง ๆ เพิ่งจะแสดงขึ้นมาก็ได้ครับ ยิ้ม

Cybernet's picture
399
อุปกรณ์ electronic

อุปกรณ์ electronic ทุกชนิดมีโอกาสเสียครับ ไม่ว่าจะใช้มากหรือใช้น้อย ยกตัวอย่างเช่น คอมของลูกพี่ลูกน้องใช้ไม่ถึง 4 เดือนเสียครับ เพราะบ้านเค้าไฟไม่ค่อยนิ่ง จนตอนนี้ต้องซื้อ UPS มาต่อไว้ ส่วนเรื่องซ่อมต้องเชื่อศูนย์มั้ย ผมคิดว่าศูนย์ยังคงน่าเชื่อถือกว่าร้านข้างนอกครับ เพราะซ่อมแล้วมีใบเสร็จกำกับแน่นอนว่าซ่อมอะไรราคาเท่าไร แต่ถ้าเป็นร้านข้างนอก (ไม่นับร้านที่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว) จะโดนอะไรตามมาบ้างเราก็ไม่อาจทราบได้ครับ

ตอนนี้เรื่องซ่อมก็คงต้องคิด 2 อย่างคือ ด้วยราคาเกือบๆ สองหมื่น คุณอาจซื้อ notebook ใหม่ได้เครื่องนึงเลยครับ ถ้าคิดว่าทางนั้นดีกว่าก็ตัดใจซื้อเครื่องใหม่ครับ แต่ถ้าซ่อมคุณก็จะได้ macbook กลับมาใช้เหมือนเดิม แต่ขอติงไว้นิดนึงว่า ถ้าหากอุปกรณ์อื่นเสียขึ้นมาอีก ค่าซ่อมก็คงมหาโหดอย่างนี้ครับ

Apple Care สำคัญมากเลยนะครับ ผมกะว่าอีกสัก 2-3 เดือนหน้าก็จะซื้อเพิ่มเหมือนกัน กำลังรวบรวมเงินอยู่ครับ

Mixmerize's picture
1480
อืมม

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ
ตรงนี้ขอเก็บเป็นบทเรียนให้มือใหม่ทุกคนที่เข้ามาอ่านจะดีกว่านะครับ
ถึงเวลานั้นได้ไตร่ตรองได้ว่า Apple Care สำคัญหรือไม่สำคัญสำหรับผู้ใช้ครับ

lamooz's picture
40
จะบอกว่าระบบระบายความร้อนมันห

จะบอกว่าระบบระบายความร้อนมันห่วยจริงๆอะครับ

เทียบกับแบรนอื่นๆแล้วระบบระบายความร้อนของ mb mbp ติดอันดับห่วยต้นๆเลยทีเดียว

sajiro's picture
1179
...

ของ MB ทอปไม่ทราบนะครับ

แต่ของ MBP early 2008 ระบบระบายความร้อนค่อนข้างโอเคเลยนะครับ
หลังจากใช้เครื่องจนร้อนมากๆ(เล่นเกม)

ปิดฝาให้มัน Sleep ซัก 10 นาที เครื่องเย็นแล้วล่ะครับ

(Apple บอกว่าที่ให้เครื่องเป็น Aluminum เพราะ มันเสมือนเป็น Heat Sink ขนาดใหญ่ครับ)

ปล.เสียใจกับ จขกท. ด้วยครับ >> ไหนๆซื้อมาแล้วก็เล่นให้คุ้มเลยนะครับ

scorpian_ser@hotmail.com's picture
3
ถ้าซ่อมที่ศูนย์ก็ต็องดู

ถ้าซ่อมที่ศูนย์ก็ต็องดูด้วย เป็น Apple Service Center หรือเปล่าน่ะครับ
เพระทาง apple เองให้ความสำคัญกับ เรื่องไฟฟ้าสถิตมาก เรื่องเครื่องก้ต้องได้มาตรฐานด้วยน่ะครับ

mc_ab_zero's picture
14
?

ผมว่ามันเป็นธรรมดานะครับ เรื่องเสีย โน๊ตบุกยี่ห้ออื่นก้อเป็นกันครับ อาจมีมากกว่า Mac ซะด้วยซ้ำ เจอมากะตัวเลยครับ ใช่้ของ...หลังหมดประกันปีแรกแค่ 7 วัน พอส่งซ่อม ก้อราวๆ 15,000 แล้ว พอเข้าไปอ่านในเวปบอร์ดต่างๆ กลับพบว่า เป็นกันมากมายครับ เสียแค่จุดๆเดียว แต่ต้องเปลี่ยนยกชุด แต่พมไม่ได้ซื้อเองนะครับ พ่อซื้อให้ก้อเลยไม่ได้คิดถึงการซื้อประกันเพิ่ม
แต่ตอนนี้ถ้าผมจาซื้อเครื่องอีก ก้อต้องซื้อประกันเพิ่มแน่ครับ ไม่อยากเสี่ยง อย่าไปคิดว่าการประกันเพิ่มมันแพงครับ เพราะถ้าเทียบกับการซ่อมเอง ก้อเยอะกว่าหลายเท่าแล้วคับ ซ่อมครั้งเดียวก้อคุ้มแล้วคับ

แล้วเรื่องที่บอกว่าระบบระบายความร้อนของ MBP ห่วยน่ะ ผมว่ามันระบายใน Body ของมันอยู่แล้วนะครับ เห็ด้วยกะคุณ sajiro คับ เช็คได้เวลาปิดเครื่อง แปบเดียวเครื่องก็เย็นแล้วคับ ไม่เหมือนกับยี่ห้ออื่นที่ต้องใช้พัดลมระบายความร้อน พอปิดเครื่อง พัดลมหยุด การระก็หยุด กว่าจะเย็นนานคับ เวลารีบ เก็บใส่กระเป๋า กระเป๋าร้อนแทนเลยคับ
ขอเตือนว่าเวลาเล่นอย่าเอาวางไว้ที่ตักนะคับ เดี๋ยวจาหาว่าไม่เตือน ^ ^

iLove MAC